รถยนต์ขับเคลื่อนด้วยพลังงานไฟฟ้า

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย CIVIC3DEG, 5 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CIVIC3DEG

CIVIC3DEG New Member Member

36
    0
    0
    ผมไปเจอใบปลิวมาครับ เค้าเขียนว่าแบบนี้ครับ
    ในยุคที่เศรษฐกิจตกต่ำเช่นนี้ น้ำมันแพง ค่าครองชีพสูง ทุกครอบครัวต้องประหยัดๆ แต่เรามีวิธีประหยัดในการใช้รถยนต์ของคุณ โดยรถคุณไม่ต้องเติมน้ำมันและน้ำมันเครื่องอีกต่อไป และกำลังเร่งเครื่องได้ถึง 150-250/ชม. อัตราเร่งของเครื่อง ไท่ต้องชาร์ทไฟใดๆเลย ไม่ต้องใช้แก๊สใดๆ โดยยกเครื่องของเราไปสวมแทนเครื่องเก่าของคุณเท่านั้นเอง

ของเดิมที่ไม่ต้องถอดออก
    1.เกีร์ย
    2.แอร์
    3.เบรก
    4.หม้อน้ำ
    5.พัดลม

ระบบทำงาน
    1.แบตเตอร์รี่ 1 ลูก 70 แอม สำหรับสตาร์ตเครื่องอย่างเดียว
    2.ไดชาร์ทขนาด 5 แรงม้า 2 ตัว
    3.หม้อแปลงไฟขนาด 60 AM
    4.ใช้ระบบฟันเฟืองขับเคลื่อน
    5.กล่องดำคอลโทลทั้งชุด

ใครรู้บ้างมันเป็นยังไง
    ราคาก็แพงเอาเรื่อง 180,000 รับประกัน 100,000 กม.
    เบอร์โทรก็มีนะ ถ้าใครจะเอา PM มาแล้วกันครับ เพื่อใครจะโทรไปว่ามันเป็นอย่างไง
    :confused:

2. por_na

por_na New Member Member

12
    0
    0
    น่าสนใจมากเลยครับ DC motor มาขับชุดเกียร์แน่ๆเลย อยากรุ้ หลักการ ทำงานจัง จะเอา 3ตู ไปลองทำดู อิอิอิ แต่ราคา แรงจัง แต่ถ้าซัก5 - 6 หมื่นจะรีบไปดูเลยแต่ถือ ว่าคุ้มน่ะครับ กับ พลังงาน สะอาดๆ แบบนี้

3. nismo_92

nismo_92 New Member Member

58
    1
    0
    น่าสนๆ อยากเห็นรูปอ่ะ

4. Nirut007

Nirut007 New Member Member

16
    1
    0
    ผมก็คิดไว้ว่ามันน่าจะทำได้แต่ต้องอาศัยหม้อแปลงที่แปลงไฟเพียงพอกับ
    ความต้องการของมอเตอร์ แท้ที่เครื่องยนต์จะเป็นตัวขับเคลื่อนก็มาทำหน้าที
    ปันไฟแท้โดยเหมือนการฟรีเครื่องธรรมดา แล้วมอเตอร์เป็นตัวขับเคลือนรถแทน

5. CIVIC3DEG

CIVIC3DEG New Member Member

36
    0
    0

ดูๆแล้วมันน่าจะเป็นอย่างที่ว่านะครับ หรือมีมากว่านี้:confused:

6. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ความเร็วได้ถึง 250Km/h อย่างนี้ถูกกว่าฝาแดงอีก ผมว่าที่150ก็ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

ผมก็เคยออกแบบนะ กินเหล้านั่งคุยกะเพื่อนที่จบช่างกลโรงงาน ก็ประมาณว่าเอาพวกฟลายวิล คูโบต้า หรือสิบล้อหนักๆมาใส่เพื่อสร้างแรงบิดโดยใช้มอเตอร์ทดรอบต่ำเป็นตัวขับเคลื่อนในตอนออกตัวอย่างเพียงอย่างเดียวและเกียร์1เกียร์เดียวเท่านั้น แล้วใช้มอเตอร์ทดรอบสูงมาหมุนฟลายวิลเบา ทดรอบให้รอบมันเร็วขึ้นในขณะเร่งที่เกียร์2จนถึงเกียร์5 เพราะเกียร์2-5ไม่จำเป็นที่จะต้องมีแรงบิดอะไรมากมายแล้ว โดยคำนวนจาก อัตราทดเกียร์5และเฟืองท้ายเกียร์ลูกนั้น ให้สามารถใช้เกียร์5ที่ประมาณซัก2,500รอบได้ก็หรูแล้วครับ โดยเอาไดชาตร์เดิมมาปั่นไฟกลับไปเก็บที่หม้อแบตเหมือนเดิม และต้องมีปั๊มสร้างลมไว้ช่วยผ่อนแรงเบรก สิ่งที่เพิ่มมาก็คือด้ามเกียร์ที่ต้องมีเพิ่มอีกอันคือ Hight ~ Low เหมือนพวก Off-road นั่นแหละครับ แค่นี้เราก็จะมีรถไม่ต้องง้อพลังงานมาใช้แล้วครับ ส่วนใครเท่านั้นเองที่จะทำให้มันเป็นความจริง

7. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    อยากเห็นด้วยคน

8. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    อยากเห็นรูปด้วยคับ แต่ราคาแพงจิงๆ

9. gunzacup

gunzacup New Member Member

77
    0
    0
    น่าจะมีลิ้ง เว็บให้ดูบ้างนะคับ

10. CHAI-Pravet

CHAI-Pravet Guest

0
    0
    0
    ***แนวคิดดังกล่าวมันไม่เป็นจริงได้ครับ
    ***ไม่มีเครื่องจักรกล หรือเครือยนต์ใดๆ มีประสิทธิภาพ 100% และพลังงานหรือสะสารในโลกไม่ได้หายไปไหนมันจะเปลี่ยนจากสภาพหนึ่งไปอยู่อีกรูปหนึ่ง
    ***เช่นเครื่องยนต์สันดาปภายในมีประสิทธิภาพเพียง 40-50% ของพลังงานที่ใช้ไปอีก 60% คือสูญเสียไปกับความร้อนหรือไอเสียที่ระบายออก
    ***มอเตอร์(เปลี่ยนพลังงานไฟฟ้าเป็นพลังงานกล)ก็มีประสิทธิภาพโดยเฉลี่ยก็ประมาณ 90% พลังงานส่วนหนึ่งก็สูญไปกับความร้อนเกิดขึ้นในตัวมอเตอร์ เป็นต้น

11. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    อย่างนี้แสดงว่าเครื่องที่เค้าขายก็ เป็นไปไม่ได้ด้วยใช่ป่าวครับ

12. Noom='.'=

Noom='.'= Member Member

36
    1
    8
    มันขัดกันอยู่ในตัวเองครับ ไม่ต้องชาร์จ? แล้วสตาร์ทอะไร? ในเมื่อไม่ใช้น้ำมัน มีแต่เครื่องยนต์สันดาบเท่านั้นที่ต้องสตาร์ท และก็ไม่มีการเปลี่ยนรูปพลังงานแบบไหนไม่มีการสูญหายครับ

แต่...ถ้าไม่มีคำโฆษณาย่อหน้าแรก
    ส่วนประกอบที่เหลืออาจจะสามารถดัดแปลงเครื่องยนต์ของเราให้เป็นไฮบริดได้ครับ

เคยเห็นรถดัดแปลงใช้ไฟฟ้าแถวบ้านนะครับ แต่นานแล้วน่าจะซักสองปีได้
    ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นฮุนไดมั้ง เปิดฝากระโปรงอยู่เห็นแล้วงง มีแต่แบตเตอรี่ซักสิบกว่าลูก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้