Prelude H22 280 mm.------> ความปลอดภัยมันน่าจะมาก่อนความแรง

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Ton_Ac, 19 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ton_Ac

Ton_Ac New Member Member

109
    0
    0
    เบรค Prelude H22 ขนาด 280 มม. ถ้าเอามาใส่กับล้อ 15 off+27 กว้าง 7 พอใส่ได้มั้ยครับ แล้ววิธีการแปลงยุ่งยากมั้ยครับ หรือแนะนำที่ทำหน่อย รู้สึกเบรคเดิม B16A เอาไม่อยู่อ่ะครับ มีใครเคยทำมาบ้าง แชร์กันหน่อยครับ

----> ในความคิดส่วนตัว ผมคิดว่ามันน่าจะถูกและดี ปลอดภัยไว้ก่อน

ปล. แล้วสเปคเบรค Odessy กับ Prelude มันต่างกันยังไงอ่ะครับ รบกวนด้วยนะครับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    offset ทำไมน้อยจัง จะติดหรือเปล่าต้องลองทาบดูครับ ขึ้นอยู่กับลายแม๊ก แต่ปกติแล้วไม่น่าจะติด

แปลงนิดหน่อยครับ ตรงคาร์ลิปเปอร์ (ถ้าจะเอามาใส่ 3 ประตู) ต้องไสออกประมาณ 3-4 มม. ไม่แนะนำให้รองสเปเซอร์ที่จานเบรค เพราะใส่แล้วมันสั่น ถ้าขันน๊อตไม่เท่ากัน แล้วเจาะรูที่จานเบรคใหม่ให้ตรงกับรูล้อ งานไม่ยาก ทำเองได้ หรือให้อู่ประจำทำให้ก็ได้ครับ

ฟิลลิ่งการเบรคดีขึ้นครับ แต่ว่ามันล๊อกได้ง่ายขึ้นถ้าไม่ระวัง

ผมว่าหาเบรคหลังของ type-r มาช่วยอีกแรง ดีขึ้นอีกเยอะเลยครับ

ของ od กับ pre มันต่างกันตรงรูครับ 5 กับ 4 รู

3. Ton_Ac

109
    0
    0
    ของผม P1 ก้านตรง ขอบ 15 off 27+ ครับ

ล๊อกได้ง่ายขึ้นถ้าไม่ระวัง ------------- > ระวังในที่นี้คือ การติดตั้งถ้าทำไม่ดีมันจะล๊อกง่าย หรือการใช้งาน เบรคแล้วมันล๊อกง่ายครับ

4. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    การใช้งาน เบรคมันจะล๊อกง่ายอ่ะดิคับ
    ตอนนี้ใช้ยางอะไรอยู่คับ

ถ้าได้ยาง ดีๆ ซักชุดผมว่า ดีขึ้นเยอะนะ

ของผม เปลี่ยนยางมาใหม่ RE001 ดีกว่าเดิม จมเลย

5. broom

923
    46
    0
    อ้าว กระทู้ผมไม่ขึ้นซะงั้น
    ใช่ครับ มันดีขึ้นมันก็ล๊อกได้เร็วขึ้น ถ้าเผลอเหยียบแรงไปหน่อย
    อยากใส่เหมือนกันนะ RE001 เนี่ย ตอนนี้ใช้ DZ101 อยู่ ดีแต่ตอนใหม่ๆ ใช้ไปซักพักชักจะไม่ค่อยได้เรื่อง

6. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    RE001 ยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่พี่ ผมว่า BF น่าจะเกาะกว่าอีก จากที่เคยลองใช้

7. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    Prelude VS Odessay

ถ้าOd เป็นตัวไฟหน้าย้อยจะใหญ่กว่าPreครับ แต่ถ้าOdตัวเก่าท้ายคล้ายCityก็เท่ากันครับต่างที่รูอย่างที่คุณBroomบอกครับ

8. Ton_Ac

109
    0
    0
    แล้ว Yogo neova 07 เป็นไงครับ ดีมั้ย

แนะนำยางเทพ ๆ หน่อยครับทุกท่าน

9. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    เบรค Odessy กับ Prelude แปลงได้ทั้ง eg ek ง่ายๆ

ถ้า เป็นเบรค Odessy มี2ตัว

ปี95-97 282 มม ใส่ กับ ล้อ 15 ได้เล็กสุด

ถ้า เป็นเบรค Odessy ปี 97 ขึ้น ไป เป็นจาน 295 มม. ใส่กับล้อ 16เล็กสุด

ส่วน ความแต่กต่าง Odessy กับ Prelude ต้องเทียบ กับตัวปี 95-97ของOdessy

มีขนาดและเส้นผ่าศูนย์กลางลูกสูบเบรคเท่ากัน รวมทั้ง dc2 98 ek9 และ nsx ตัวเก่า

การใช้งาน เหมือนกัน ผ่าเบรคเหมือนกัน Odessy เป็น 5รู114 Prelude เป็น 4รู114

ถ้า Prelude ปี 97 ตัวไปตั้ง เป็น 5รู114

ส่วน การแปลงไม่ยากง่ายมาก สนใจโทรสอบถาม 084-333-5500

เพราะ พิมพืแล้ว อาจ งงได้ ผมอธิบาย ถนัดกว่า ลองดูรูปตัวอย่างครับ

รูปแรกเป็น เบรค Odessy

รูป2 เป็นเบรค Prelude

รุป3 เอาจานออกมา เจียร ทำเซาะล่อง

รุป4 เบรคใส่กับ ล้อ ขอบ 16

10. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    DZ101 ของเพื่อนผม เปลี่ยนหลังผม วิ่งได้ซัก หมื่นกว่าๆ เสียงหอนมันดังมากๆเลย
    215 45 17 ใส่ Jazz อ่ะคับ ไม่รู้ว่าพี่เป็นเหมือนกันมั้ย
    แรกๆ มันก็เงียบดีอ่ะคับ

แต่ตัว RE001 เห็นเค้าบอกว่า โค้งมันจะมันส์ขึ้น
    แต่ผมไม่เคยลองนะ กลัววว ขับแค่ย่องๆ เอง แต่เบรกมันก้อยังรู้สึกดีอยู่คับ
    ตอนนี้ใช้ไป 25,000 โล ดอกยังหายไปไม่เยอะ แล้วก้อ เบรกยังถือว่าดีเลยคับ

แต่ DZ101 ของเพื่อนผม ยางดอกมันหายไปเยอะมากเลยคับพี่

11. broom

923
    46
    0
    ดอกหายให้ลองเช็คศูนย์ล้อดูครับ ถ้าโหลดมากศูนย์ล้อจะเพี้ยนทำให้ดอกหายไว
    สงสัยว่ามันคงเป็นเอกลักษณ์ของ dunlop ไปแล้วมังครับ เรื่องเสียงดังเนี่ย...

12. Ton_Ac

109
    0
    0

ระเอียดยิบเลย ขอบคุณมากครับ

13. Ton_Ac

109
    0
    0
    dunlop ผมเข็ดตั้งแต่ Lm701 แล้วครับ เครม 2 ชุดติด

แล้ว Yogo neova 07 ดีมั้ยครับ มีความเห็นอย่างไรบ้าง ใครเคยใช้ แชร์กันหน่อยครับ

14. PaLmY

PaLmY New Member Member

11
    0
    0
    ผมก็ใช้ยางneova 07เกาะมากครับในสนาม ขนาดใกล้หมดยังเกาะเลยครับแต่หมดชุดนี้ว่าจะลองเปลี่ยนยี่ห้อแล้วครับ

15. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    บริดสโตน RE-01R ดีที่สุดในตอนนี้ ลองลงมา Neova AD-07

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้