ขอคำแนะนำจากพี่ๆครับ

การสนทนาใน 'Club A31' เริ่มโดย THE MARCH, 18 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. THE MARCH

THE MARCH New Member Member

3
    0
    0
    ถ้าผมอยากจะออกรถ CEFIRO A31 ระหว่างสภาพเดิมๆ กับสภาพเต็มๆจะเอาแบบไหนจะดีกว่ากันครับ
    ช่วยแนะนำผมหน่อยนะครับ
    เสนอแนะผมด้วยนะครับ
    ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ

2. mamamusab

mamamusab New Member Member

146
    5
    0
    มันมีปัจจัยหลาย ๆ อย่างคั๊บ
    1. งบประมาณ มีมากน้อยแค่ไหน
    2. ชอบแบบไหนมากกว่า อยากเก็บเองก้อซื้อเดิม ๆ อยากได้ดี ๆ สวย ๆ เลย ก้อซื้อแบบทำมาแล้ว
    ปัญหาคืออะไรที่เราไม่ได้ทำเอง เราก้อจะไม่รู้จิงมั๊ยคั๊บ
    3. เวลาที่จะทำรถ ถ้าไม่ค่อยมีเวลา ซื้อแบบทำมาแล้วดีกว่า
    4. ความรู้เรื่องของ ถ้าไม่รู้อะไรมาก ก้อซื้อแบบเดิม ๆ มาทำก้อได้ จะได้รู้อะไร ๆ มากขึ้น
    หรือจะซื้อที่ทำมาแล้วก้อได้ จะได้ไม่ต้องไปตามหาของให้ยุ่งยาก
    ปรึกษาได้นะคั๊บ
    พอดีมีรถเพื่อนฝากขายอยู่ 3 คัน เผื่อสนใจ
    0817729909 ออย
    0814300929 กอล์ฟ

3. teto

teto New Member Super Moderator VIP

77
    7
    0
    อันดับแรกอยู่ที่งบประมาณครับ

ต่อมาคือถามใจตัวเองว่าชอบแบบไหน สวย หรือ แรง หรือ ทั้ 2อย่าง
    (คงไม่มีแบบซื้อมาขับเดิมๆนะเพราะเห็นว่าเข้ามาบอร์ดนี้แล้วเดิมๆคงยาก)

ถ้าเลือกได้ว่าจะเอา สวย หรือ แรง หรือ ทั้ง2อย่าง
    ต่อมาคือถามตัวเองอีกสักครั้งว่า จะ "ปั้นเอง" หรือ "ปั้นต่อ"

ถ้าเลือก"ปั้นเอง" ก็ว่ากันยาวๆ
    ถ้าเลือก สวยอย่างเดียว
    เริ่มตั้งแต่ สี - ล้อแท้ๆสักชุด - ชุดแต่งภายนอก - ของแต่งภายใน น่าจะจบง่าย

ถ้าเลือก แรง
    เริ่มกันตั้งแต่ เครื่อง(คิดกันหนักหน่อย) - ช่วงล่างถึงเบรค - อุปกรณ์ภายในที่จำเป็น อันนี้ก็จะจบไม่ง่ายเท่าไร (รถแรงกะอู่อยู่คู่กัน)

ถ้าเลือกทั้ง 2 อย่าง
    อันนี้แนะนำให้เป็นรถคันที่2 (มีเดิมๆไว้ใช้อยู่แล้ว)
    ร่ายกันยาวเหยียดเลย เอาง่ายๆ ก็เอาข้อ 1 กะ 2 มารวมๆกันละกัน

มาถึง "ปั้นต่อ" ซื้อแบบแต่งมาแล้วว่างั้นเถอะ
    อันดับแรกเลย ต้องรู้ที่มาที่ไปของรถคันนี้ก่อน (ในกรณีที่รู้จักกะคนขายนะ)
    ศึกษาดูว่าของแต่ง-เครื่องยนต์ ที่อยู่ในคันนั้นๆ ว่าเป็นอย่างไรคุ้มกะเม็ดเงิน
    ที่เราจะซื้อมาไหม + - x / ดูว่าดีป่ะ

ถ้าไม่รู้ที่มาที่ไปก็ต้อง ละเอียดกันหน่อยครับ ขอเช็คทุกอย่างเท่าที่จะเช็คได้
    (ถ้ามันไม่ใช้เช็คก็แสดงว่า ........ เหอๆ (คิดเอา) )

แต่ถ้าให้ผมเลือกนะ
    หารถที่ body ดีดี ไม่มีชนหนักๆมา ชุดแต่งแบบที่เราชอบ เครื่องยนต์ที่เราอยากได้
    ล้อสวยๆติดมาด้วยสักชุด แบบนี้แหละที่ผมจะเลือกมา "ปั้นต่อ"
    ถ้าถามว่าทำไมผมไม่เลือกเดิมๆสนิท ขอตอบนะ a31 เดิมๆตอนนี้
    ที่เห็นในเว็บรถมือ 2 ถูกสุดๆที่เห็น 150,000 แพงๆ ก็ 250,000 (อยู่ที่ปี)
    เอาเป็นว่าเอาแบบถูกๆ มา 150,000 ล้อสวยๆ ก็ต้องมี 20,000 up
    ชุดแต่งภายนอก 10,000-15,000
    เครื่องพร้อมวาง rb20det ประมาณ 25,000-35,000
    เครื่องพร้อมวาง 1jz-get(auto) ประมาณ 35,000-45,000
    เครื่องพร้อมวาง sr20det(mt) เครื่องอย่างเดียวตอนนี้ ดำเรียบ 50,000 (รายละเอียดอีกเยอะ จบที่ราวๆ 70,000-80,000)
    รวมๆกันแล้วก็ 2xx,xxx - 3ต้นๆ เหอๆ

แต่มีแบบวางเครื่องมาแล้ว(ไม่ว่า rb-jz-sr) ล้อสวยแล้ว
    ช่วงล่างก็มีมา ชุดแต่ก็มาพร้อม ถูกๆดีดี เห็นอยู่ที่ 230,000-300,000
    ซื้อมาก็เข้าเช็คระบบทุกๆอย่างแล้วก็ใช้ได้เลย
    ไม่ต้องมารอ วางเครื่อง ทำชุดแต่ง หาของแต่ อิอิ

นี่พูดแค่ระดับกลางๆนะครับ ไม่ของพูดถึงระดับเทพ
    พวก 1-2JZ โบใหญ่ๆ โรลบาร์เต็มคัน หัว skyline หรือ หัว s15
    ถ้าพวกนี้ "ปั้นเอง" เกิน 500,000 แน่นอน
    หรือถ้า "ปั้นต่อ" แบบนี้ เห็นอยู่แถวๆ 450,000up แล้วแต่ของแต่งครับ

เลือกเอาครับ เหอๆ (อย่าลอง วาง sr นะ มันจะติดใจ เหอๆ)

4. THE MARCH

THE MARCH New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณพี่มากครับที่ให้คำแนะนำผมมาครับ
    ผมได้ความรู้เพิ่มอีกมากเลยครับ
    ขอบคุณอีกครั้งด้วยความเครารพอย่างยิ้งครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้