E-Car ของผม กับอาการจุกจิก

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย นายบ่าว, 18 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ผมเพิ่งซื้อรถเก่ง Mitsu Lancer GLXI (E-Car) 1500cc ปี 95 มาหนะครับ เนื่องจากเป็นคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องเรื่องรถ ก็เลยไม่ทราบราคา และสาเหตุของอาการจุกจิก รวมถึงราคาอะไหล่ จึงอยากถามปัญหาเหล่านี้ที่เป็นกับรถของผม
    1. กระจกด้านคนขับขึ้นแล้วติด ต้องเอามือช่วยผลักไปด้านหลังจึงจะสามารถขึ้นสุดได้ เขาบอกว่ายางรองมันขาด
    2. กระจกหลังขวา มอเตอร์เจ้ง ต้องเปลี่ยน
    3. ฝากระโปรงหลังสนิมขึ้น 2-3 จุด
    4. หลังคาสีซีด เป็นด่าง แต่ยังไม่เป็นสนิม(อ่านในบทความต่างๆ เขาบอกว่ารุ่นนี้หลังคาจะผุเป็นธรรมดา) อนาคตมันจะผุไหมครับ
    5. พอเปิดแอร์เครื่องยต์มีเสียงดังเหมือนวิงเกียร์ 1 ในความเร็ว 50 กม./ชม. จึงไม่ค่อยเปิดแอร์

จากปัญหาข้างต้นจึงอยากทราบว่าต้องเปลี่ยนอะไหล่อะไรบ้าง ราคาอะไหล่มือ 2 อยู่ที่เท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ใหน

ก็อย่างที่บอกหละครับไม่ค่อยรู้เรื่องเกี่ยวกับรถเท่าไหร่ รบกวนผู้รู้ช่วยชี้แจงด้วยครับ

1. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    1. กระจกด้านคนขับขึ้นแล้วติด ต้องเอามือช่วยผลักไปด้านหลังจึงจะสามารถขึ้นสุดได้ เขาบอกว่ายางรองมันขาด
    2. กระจกหลังขวา มอเตอร์เจ้ง ต้องเปลี่ยน

เข้าไปให้ร้านซ่อมเลยครับ(ตอบแบบกวนไปป่าวคับเนี้ย) เพราะรุ่นนี้กระจกเสียเป้นเรื่องทำมะดา รถผมก้เป็น ยังไม่ได้ไปซ่อมเลย

2. kuakling

kuakling New Member Member

9
    0
    0
    ที่หลักๆอะครับ อยากทราบเรื่องราคาซ่อม ราคาอะไหล่อะครับ กลัวร้านหลอกฟัน เดี่ยวเสียเวอร์จิ้น - -" เอิ๊กๆๆ:eek:
    เมื่อวานยังมะดั้ยสมัครสมาชิค วันนี้หมัคแล้วเน้อ

3. mInnu

mInnu New Member Member

434
    10
    0
    เรื่องราคาผมก้ม่ายรู้ครับ เพราะของผมเสียมานานละ ยังม่ายได้ซ่อมเลย

อัพครับ รอผู้รู้มาตอบให้ละกาน:teeth:

4. E-car 009

E-car 009 New Member Member

5
    0
    0
    อยากจะช่วยนะครับ ขออภัยหากผิดพลาด

ไม่รู้ว่าจะช่วยได้มั้ยนะครับอาจจะตอบได้ไม่หมดนะครับ และถ้าวิเคราะห์ผิดก็ขออภัยด้วยครับ
    อาการที่ 1 กระจกถ้าเป็นไฟฟ้า นะครับ อาการที่เป็นได้ก็ยางรองขาด มอเตอร์หรือสลิงอาจจะฝืดอาจจะเกิดจากรางกระจกที่ไม่ตรงทำให้กระจกติดเวลาขึ้น ซึ่งที่ผมเคยเป็นส่วนใหญ่เกิดจากมอเตอร์และสลิง ซึ่งอะไหล่ มอเตอร์และสลิงจากที่เคยถามมาด้านหน้าขวาแพงสุดครับ ประมาณ 1200-1500 (1200อาจจะหายากหน่อยนะครับ)
    อาการที่ 2 หากมอเตอร์เสียอย่างเดียวผมเคยซี้อได้ที่คลองถม 400 ครับ แต่เชียงกงจะขายประมาณ 800 ครับ
    อาการที่ 3 ไม่ทรายราคาทำสีครับคาดว่าขัดทำสีก็น่าจะใช้ได้ต้องดูสภาพก่อน
    อาการที่ 4 หลังคาของอีคาร์อนาคตผุแน่นอนครับไม่ว่าจะช้าเร็วเพราะว่ารุ่นนี้ใช้กาวที่เป็นกรดทาที่หลังคาทำให้กัดหลังคาแล้วทำมห้ผุ(อันนี้ทรายจากอู่ทำสีที่ผมทำหลังคาเค้าบอกว่าอีคาร์ผุทุกคันต้องเปลี่ยนอย่งเดียวไม่งั้นไม่หายครับ ที่ทรายคือ toyoto และ honda ที่หลังคาไม่ผุ)
    อาการที่ 5 ไม่ทราบว่าเป็นเครื่องรหัสรัยนะครับ แต่ลองตั้งอากาศเวลาเปิดแอร์ใหม่ตรงปีกผีเสื้อ่ะครับ ลองจูนอากาศให้น้อยลง
    และเพิ่มเติมอะไหล่ที่มีปัญหาบ่อยที่สุดคือ มอเตอร์เดินเบาครับ หากมันเสียจะทำให้รอยเครื่องไม่นิ่งเวลาเข้าเกียร์ว่างรอบจะสวิงไปมาขึ้นๆลงๆ ซึ่งหากเสียการเปิดแอร์จะทำให้รอบสวิงและจะทำให้เครื่องดับหากจอดเฉยๆ เลยต้องตั้งอากาศให้เข้ามากเพื่อให้รอบสูงครับอย่างในอาการข้อ 5 ครับ
    ข้อแนะนำเพิ่มเติมนะครับ หากมีอาการผิดปรกติกับเครื่อง แนะนำให้เช็คและแก้ไขทันทีอย่าปล่อยทิ้งไว้ เพราะว่ามันอาจจะลามทำให้อย่างอื่นเสียหายไปด้วยนะครับ

ทุกอย่างที่ตอบมานี้เนื่องจากเป็นอาการที่เคยเจอกับตัวเองนะครับ หากตอบผิดตรงไหนก็ขออภัยด้วยนะครับแต่อยากช่วยจิงๆ

5. E-car 009

5
    0
    0
    ลืมครับราคาที่ผมบอกนี่ผมซื้อมาติดตั้งเองนะครับ

6. +-+-+- puRe -+-+-+

+-+-+- puRe -+-+-+ New Member Member

1,036
    15
    0
    1. กระจกด้านคนขับขึ้นแล้วติด ต้องเอามือช่วยผลักไปด้านหลังจึงจะสามารถขึ้นสุดได้ เขาบอกว่ายางรองมันขาด---- ซ่อมห้าร้อยซื้อใหม่พันนึง....คับ

2. กระจกหลังขวา มอเตอร์เจ้ง ต้องเปลี่ยน--- เหมือนข้อ 1 คับ

3. ฝากระโปรงหลังสนิมขึ้น 2-3 จุด--- ปะผุทำสี 1500 แต่เดียวก็ผุอีก เปลียนใหม่ทำสี 2000 คุ้มกว่านะ

4. หลังคาสีซีด เป็นด่าง แต่ยังไม่เป็นสนิม(อ่านในบทความต่างๆ เขาบอกว่ารุ่นนี้หลังคาจะผุเป็นธรรมดอนาคตมันจะผุไหมครับ--- อย่าพึ่งด่วนสรุปอาจเป็นแค่สีมันด่านเพราะตากแดดก็ได้ค้บ แต่ก้ต้องทำใจเรืองหลังคาผุ รักอีคาร์ก็ต้องทำใจเรืองนี้คับ...

5. พอเปิดแอร์เครื่องยต์มีเสียงดังเหมือนวิงเกียร์ 1 ในความเร็ว 50 กม./ชม. จึงไม่ค่อยเปิดแอร์--- อันนี้งงคำถามคับขอใหม่อีกทีได้ปะ...

7. kuakling

9
    0
    0
    ก่อนอื่น ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

น่านไง เรื่องมอร์เตอร์กระจก ร้านมันบอกว่าของมือ 2 ราคา 1,500-1,800 แน่ะ คิดแล้วเจะใจ
    ส่วนเรื่องรหัสเครื่องก็อย่างที่บอกหละครับ มือใหม่ไม่ทราบเหมือนกันว่าดูรหัสเครื่องที่ตรงใหน เด่วจะลองไปเปิดหาดู แระก็ศัพท์ทางเทคนิคช่างรถ ม่ายรู้เรื่องเท่าไหร่เลย แหะๆ :cry:

8. kuakling

9
    0
    0
    ขอบคูณสำหรับคำตอบอีกครั้งครับ

เรื่องฝากระโปรงเปลี่ยนใหม่ดีกว่า และหายขาดช่ายม่ะครับ แล้วราคา 2,000 นี่เฉพาะราคาทำสี หรือรวมฝาท้ายใหม่แล้ว ถ้ายังไม่รวมราคามันเท่าไหร่ หาซื้อที่ใหนที่เขาส่ง ตจว. ด้วยนะ

เรื่องหลังคาซีด ได้ยินช่างมันว่าลอกแล้วอัดกาวใหม่เพราะกาวเดิมมันเป็นกรดแล้วจะหาย จริงไหมคับ หรือผมควรเปลี่ยนใหม่ดี

มาเรื่องแอร์เอาแบบนี้ดีกว่า พอคอมแอร์มันทำงานเครื่องมีเสียงดัง แรงเครื่องตกจนผมเองแทบหน้าทิ่ม พอคอมแอร์ตัดเครื่องก็แรงขึ้นหลังติดเบาะแทบหงายหลังไปเลย

อ่อ ส่วนอะไหล่นี่ผมสามารถสืบราคา สั่งซื้อที่ใหนดีครับ เอาที่บริการส่ง ตจว.ด้วย เพราะเท่าที่ดูมาอะไหล่หลายๆชิ้น ระหว่างที่นี่กับ กทม. ราคามันต่างกันเยอะอยู่

ผมถามเยอะไปป่าวครับนี่ หวังว่าคงไม่รำคาญผมซะก่อนนะครับ ไม่มีความรู้เรื่องรถจริงๆ มือใหม่ๆ :p

9. +-+-+- puRe -+-+-+

+-+-+- puRe -+-+-+ New Member Member

1,036
    15
    0
    เอางี้โทรมา รางกะจกทั้งชุดๆละ 1000 ฝาท้ายทำสีให้ได้ส่งต่างจังหวัดให้ได้...โทรมาล่ะกัน 0891560354 กะ 0863745060 เพียวคับ....

10. EAKMAN

EAKMAN New Member Member

15
    1
    0
  11. E-car 009

5
    0
    0
    อาการแอร์ที่ว่ามานะครับ ถ้าเกิดแอร์ทำงานแล้วเครื่องตกนั้นเป็นเรื่องปรกติ เพราะว่าเมื่อแอร์ทำงานมันจะดึงกำลังของเครื่อง แต่หากเครื่องกำลังตกมากเกินนั้นอาจจะเกิดจากการเปลี่ยนคอมแอร์มาใหม่แล้วลูกใหญ่กว่าเดิมทำให้ดึงกำลังเครื่องมากครับวิธีแก้ไขแทบไม่มีเลยนอกจากการเปลี่ยนคอมแอร์ให้เล็กลง
    และเวลาเปิดแอร์จอดรถลองดูที่รอบเครื่องนะครับ ว่านิ่งมั้ย หรือว่ารอบวิ่งขึ้นๆลงๆ แล้วเวลาปิดแอร์รอบอยู่ที่กี่พันรอบ แล้วเปิดแอร์อยู่ที่กี่พันรอบ ซึ่งรอบเครื่องปรกติควรจะอยู่ที่ 800 -1100 รอบไม่น่าเกินนี้ครับ

12. E-car 009

5
    0
    0
    รางกระจกทั้งชุดนี้คือมีมอเตอร์กับรางเลยช่ายมั้ยครับ แล้วถ้าใช่มีหน้าซ้ายมั้ยครับ

13. Dragonx

Dragonx New Member Member

23
    1
    0
    ถ้าไม่รู้ว่าเครื่องรุ่นอะไร ลองถ่ายรูปมาลงสิครับ ปี 95 ผมว่าน่าจะ 4G91 ไม่ก็ 4G15

14. kuakling

9
    0
    0
    ตอนนี้คงต้องเร่งทำฝาท้ายก่อนหนะครับ แต่อย่างไรก็ตามต้องรอสิ้นเดือนก่อนเนาะ :D ถ้าจะให้ทางคุณเพียวช๊อปทำให้เนี่ยะ มันจะต้องมีค่าขนส่งอะไรเข้ามาอีก และที่สำคัญแกะฝาท้ายม่ายเป็น ฮาๆๆๆๆ คิดว่าน่าจะทำที่นี่แหละ ไปถามราคาปะผุ อัดกาวใหม่ ทำสีใหม่ มาบางอู่แล้วเขาบอกว่าประมาน 4 พัน

ส่วนเรื่องอะไหล่อื่นๆ คงจะใช้บริการของ่ทานเพียวแล้วหละ แล้วเอามาให้ช่างที่นี่ใส่:p

15. kuakling

9
    0
    0
    เมื่อกี้ไปลองมาแว้ว พอคอมแอร์เดินรอบครื่องอยู่ที่ประมาณ 9000 พอคอมแอร์ตัด เหลือ 5000 ส่วนเข็มก็นิ่ง ไม่ได้ขึ้นๆ ลงๆ
    แต่เรื่องแอร์ช่างมานเถอะครับ ยังไงก็แทบไม่ได้เปิดอยู่แล้ว(ประหยัดน้ำมัน) ส่วนรูปเครื่องก็ด้านล่างครับ

16. chai007

chai007 New Member Member

156
    1
    0
    ว่างๆมาเที่ยวหาดใหญ่ก็ได้คับ
    เรื่องแอร์ มีสมาชิกเปิดร้านคับ
    ส่วนกระจกไฟฟ้าก็สามารถหาได้ในราคาไม่เกิน 1,200
    ของมือสองนะคับ

หรือติดต่อมาที่ผมก็ได้คับ
    เด๋วมีบริการพาไปหาของถึงที่
    ไม่มีเม้ม

สมาชิกภาคใต้บริการบายบาย

17. GT3/MRC#050

GT3/MRC#050 New Member Member

94
    1
    0

ผมว่าเลข 0 คุณเกินไปหรือป่าวครับ 9000 รอบ นี้มันเกินไป ครับ ไม่เป็นไรอาจพิมพ์ผิด ส่วน รหัสเครื่อง จากที่ดูรูปแล้ว น่าจะเป็น 4 G15
    นะครับ 1500 cc. หัวฉีด ตัวนี้บ้านเรามีเยอะมาก ครับ ส่วนเรื่องรอบเครื่องของรายละเอียด มากกว่านี้หน่อย นะครับ:confused:

18. E-car 009

5
    0
    0
    ถ้ารอบเครื่องนิ่งก็ไม่เป็นรัยครับ คาดว่าที่เหลือน่าจะขึ้นอยู่กับคอมแอร์แล้วคับเพราะว่าถ้าแอร์ทำงานแล้วดึงกำลังเยอะขนานที่นะครับ คงจะเป็นจาการเปลี่ยนคอมแอร์มาใหม่แล้วลูกใหญ่กว่าเดิมทำให้ดึงกำลังเครื่องมากครับ

19. kuakling

9
    0
    0
    มาแว้วๆๆๆ ขอโทษทีครับไม่ได้เข้ามาหลายวัน พอดีคอมเจ๊ง ตอนนี้จัดการเรยบร้อยแล้ว

เมื่อวานไปเปลื่ยนมอร์เตอร์กระจกมาแล้วของมือ2 500 บาท อุตส่าแอบเอาตังค์ไปเปลี่ยนไม่บอกไคร เช้านี้เจอเครื่องตรวจสอบกระเป๋าตังค์ มันดันตรวจสอบเจอซะด้วย ว่าตังค์หายไป 500 บาท โดนซักใหญ่เลย แต่ก็ยังไม่เปิดปากพูดรอให้คลื่นลมสงบก่อนค่อยบอก

และเรื่องฝาท้ายคงต้องข้ามไปอีกเดือนแล้วแหละครับ เหตุผลเดียวกับเรื่องมอเตอร์กระจกแหละครับ เศร้าๆๆๆ

ขอบคุณทุกทั่นที่ให้สาระความรู้มากมาย

อ่อเกือบลืม รถท่าน GT3/MRC#050 งามอย่างแรง ถ้าว่างๆ ผมขอดูรูปรอบรถ ภายในห้องโดยสาร และเครื่อง ได้ไหมครับ ส่งแมวมาก็ล่าย [email protected] สักวันถ้ามีโอกาส และกำลังทรัพย์ นัง-คาร์ผุๆของผมจะเป็นแบบของท่านมั่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้