อยากติวัดรอบครับ

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย mcn, 9 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mcn

mcn New Member Member

1
    0
    0
    พี่ท่านใดรู้วิธีการติดวัดรอบบ้างครับ เอาของauto meterก็ได้ แล้วเค้าหาสัญญานวัดรอบกันที่ตรงไหนครับ
    แล้วถ้าเราต่อวัดรอบแล้วเราจะเอาสัญญานเส้าไหนเข้ากล่องอะครับ
    ช่วยหน่อยนะครับ:cool:

2. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    สัญญาณวัดรอบ ดึงได้จากหลายจุดครับ....
    ถ้าจะเอาสัญญาณวัดรอบจากกล่อง ECU....
    ขั้นแรกต้องหา Diagram ของกล่อง ECU ก่อนครับ....เพื่อจะได้รู้ว่าดึงสัญญาณรอบจากเส้นไหนของกล่อง....ลองหาจากใน Net ก็ได้
    ขั้นต่อมา...หาวิธีต่อ Meter (Auto meter แต่ละรุ่นก็ต่อไม่เหมือนกัน) ต้องดูว่าของเราเป็นรุ่นไหน....หา Diagram ได้จากใน net เหมือนกันครับ

ในรูป เป็น Diagram ของ Honda จะเห็นว่า ถ้าเป็นกล่อง OBD I (ด้านล่าง) จะดึงสัญญาณรอบจากช่อง A21 หรือ A22 (ที่เขียนว่า RPM) สายไฟสีแดง/เขียวครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ธันวาคม 2008
  3. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    ตามนั้นเลยครับ

+B (MFI Main Relay) = IG Power
    IGT and IGF (Igniter) = RPM signal
    GND (Ground) = Ground

การต่อวัดรอบ Auto Gauge หรือ ยี่ห้ออื่นๆ แบบง่ายๆ
    http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=366941
    :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 ธันวาคม 2008
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้