ถามคุณ pba (ไทเกอร์ 4 ประตูสีทอง) เรื่องวิธีการทำกระจังหน้าแบบตาข่ายครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย nnk, 6 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. nnk

nnk New Member Member

46
    1
    0
    ผมอยากทำกระจังหน้าแบบพี่บ้าง ผมอยากทราบขั้นตอนครับ เท่าที่ผมคิดดู พี่ใช้กระจังหน้าตัว 4WD มาตัดช่องออกใช้ใหมครับ ถ้าใช้เท่าที่ผมสังเกตุเมื่อตัดแล้วมันจะมีรอยตัดตามขอบที่เป็นช่องไม่เสมอกัน พี่ใช้วิธีตกแต่งอย่างไรครับ และ ตาข่ายพี่ใช้เป็นแบบพาสติก ที่ขายตามร้านวัสดุก่อสร้างใช้ใหมครับ ถ้าใช้ พี่มีวิธีการยึดติดกับตัวกระจังอย่างไรครับ (ถ้าผมซื้อกระจังหน้าของ 4WD ของเทียมมาทำได้ใหมครับเพราะของแท้ราคาแพง) ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ผมว่าถ้าของเทียมโครเมี่ยมมันจะขึ้นสนิมเร็วนะครับลองไปหาของแท้ที่ขาหักๆดูก่อนดีกว่าครับ..........ผมว่านะ

3. pba

pba Member Member

55
    1
    8
    ใช่คับ ใช้กระจังของตัว 4WD คับไปหาซื้อของที่เขาเครมประกัน หรือของซ่อมที่ขาหักก็ได้คับ แต่ดูสภาพดีดีหน่อยคับ ส่วนวิธีการทำจะลองอธิบายดูละกันนะคับ
    1.เวลาตัดออกจะเป็นแบบในรูปอ่ะคับ
    2.แล้วก็ต้องตะไบออกจนเรียบ
    3.พอตะไบเสร็จแล้วมันจะเป็นช่องอยู่เราก็เอาเศษที่ตัดออกมาตัดให้ได้ขนาดใกล้เคียงกับช่องที่มันโบ๋ แล้วเอามาทาบให้ได้พอดีนะคับ (ต้องพอดีนะคับ แล้วเก็บเศษที่ตะไบ กับเศษที่เป็นขี้เลื่อยไว้ด้วยนะคับ)
    4.พอเสร็จแล้วเราก็เอาน้ำยาเชื่อมพลาสติกมา พร้อมกับเศษที่ตะไบ กับเศษที่เป็นขี้เลื่อย ให้เอาน้ำยาใส่ลงในตำแหน่งที่ต้องการให้ติดกันทั้งด้านใน และนอก พร้อมกับเศษที่ตะไบ กับเศษที่เป็นขี้เลื่อย แล้วแต่จะใส่ เพราะเศษตะไบ กับเศษขี้เลื่อย พอโดนน้ำยามันจะละลายเป็นเนื้อเดียวกับพลาสติก แล้วรอให้แห้ง แล้วก็ขัดให้เรียบ (ที่ต้องให้ใช้ พร้อมกับเศษตะไบ กับเศษขี้เลื่อย เพราะพลาสติกมันเป็นประเภทเดียวกันจะทำให้ยึดติดได้ดีเวลาใส่น้ำยาเชื่อมอ่ะคับ ส่วนน้ำยาเชื่อมพลาสติกผมซื้อมาจากศึกษาภัณฑ์คับ ไม่รู้ว่าที่อื่นจะมีหรือเปล่าคับ) ส่วนตะแกรง ก็แล้วแต่อ่ะคับว่าจะใช้แบบพลาสติกที่ขายตามร้านขายอูปกรณ์ก่อสร้างก็ได้ แต่ของผมใช้แบบอลูมีเนียมที่ขายกันตามร้านขายของแต่งอ่ะคับ เพราะผมตัดเผื่อเอาไว้เวลาพับเข้าด้าน เพื่อจะเอาไว้เป็นตัวยึดคับ การยึดก็ใช้ปืนกาวไฟฟ้าอ่ะคับ อย่างอื่นก็น่าจะใช้ได้นะคับ ต้องลองดูคับ
    เอาไปลองทำดูละกันนะคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มีนาคม 2008
  4. nnk

46
    1
    0
    ขอบคุณคุณ PBA D4D 4ประตู อิอิ มากๆนะครับ ผมเข้าใจการตัดและการตกแต่งในส่วนของโครงตัวกระจังแล้วครับ งั้นผมถามต่อครับว่าขั้นตอนในการติดตัวตาข่ายทำอย่างไรครับ มีรูปเพิ่มใหมครับ และขอบคุณ คุณ เบน360 ด้วยนะครับที่เข้ามาช่วยให้ความคิดเห็น ผมคิดเอาไว้ว่าถ้าใช้ของเทียมได้และเมื่อ โครมเมียมเริ่มเหลือง ก็ทำทำการพ่นสีดำด้านเลยครับ จะได้ดูดุดัครับ

5. pba

55
    1
    8
    การตัดเราก็ตัดกระดาษมาเทียบก่อนนะคับ เอาไว้เป็นแบบจะได้ตัดไม่พลาด แบบของกระดาษตัดให้พอดีกับช่องกระจังเลยนะคับ ส่วนเวลาตัดกระจังเราก็วัดดูเลยว่าตำแหน่งไหนที่จะต้องเผื่อเอาไว้พับเพื่อเป็นตัวยึด ยึดถี่ๆหน่อยนะคับจะได้ไม่หลุด รูปตะแกรงไม่ได้ถ่ายไว้เลยคับ ขอโทษที
    อันนี้แถมนะคับ ถ้าต้องการติดโลโก้ด้วยแนะนำว่าให้ใช้ อีพ็อคซี่ เป็นตัวยึดนะคับ จะได้ไม่ต้องโดนขโมยคับ

6. nnk

46
    1
    0
    ขอบคุณคุณ PBA D4D 4ประตู อิอิ อีกครั้งหนึ่งครับ ผมเข้าใจขั้นตอนแล้วครับ การใช้ตาข่ายที่เป็นเหล็กจะดีกว่าแบบ พาสติก เพราะสามารถดัดเข้ารูปได้ง่ายเพื่อทำการยึดติดกับตัวกระจัง ต่อไปนี้จะเริ่มไปหากระจังหน้า 4WD ตามร้านขายของซ้อมก่อนครับ ไม่รู้ว่าหายากหรือเปล่า ราคาจะแรงหรือเปล่าครับคุณ PBA D4D 4ประตู อ้อคุณ PBA D4D 4ประตู นอนดึกเหมือนกันนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

7. pba

55
    1
    8
    ไม่เป็นไรคับ จะได้หล่อเหมือนๆกันคับ ของแต่งมันน้อย พวกเราเลยต้องทำเอาเองคับ หุหุ

8. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    ทำให้ผมบ้างดิ...พี่เอ..:D:D:D

9. DIY แหล่มจิงๆ

10. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    แหล่มเลยคับ แต่ไม่มีเวลาจะทำ

11. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    ตัดแล้วซื้อตระแกรงที่เชียงกงมีขายครับ น่าจะทำได้ 2 คันเลย

12. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    แหล่มเลย....ฝีมือมาก

13. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ฝากด้วยคันนึง...อิอิ

14. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    สวยดี ครับ
    อยากทำมั่ง แต่ โลโก้หาซื้อที่ไหนครับ
    กระจังหน้ามือ สอง เท่าไหร่ ครับ
    เอาไว้เป็นข้อมูล

15. jo772

jo772 New Member Member

87
    0
    0
    อยากได้เหมือนกันครับว่าจะลองทำมั่งแต่ต้องหากระจังหน้าก่อนไม่รู้จะสำเร็จหรือเปล่าว

16. CUTEMAN

CUTEMAN New Member Member

45
    0
    0
    สวยคับอยากได้เหมือนกัน

17. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ไม่เห็นยากเลยครับทุกคน ก็ส่งไปให้พี่เค้าทำให้ก็จบแล้ว 555+ ง่ายนิสเดียวหรือขออันที่พี่เค้าใส่ไปเลยง่ายกว่า อิอิ:D:D:D:D:D:D:D:D:D

18. surach8

surach8 New Member Member

337
    6
    0
    ตระแกรงลองถอดกรองอากาศ ไมตี้ดูซิ ครับ ตัดออกก็ใช้ได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้