ช่วยตอบหน่อยนะครับ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องเสียง

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย wish _fun, 17 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. wish _fun

wish _fun New Member Member

46
    1
    0
    ผมมีลำโพง 6*9 JBL 595 จะจัดชุดลง กับ ลำโพง 6 นิ้วครึ่ง Bostwict Extreem ผมมีเรื่องไม่เข้าใจดังนี้ครับ

1.หากผมชอบแนวเสียงหนักแน่น ผมเลือกฟร้อนส์ JVC KD-G 825 จะได้ตามที่ผมต้องการมั้ยครับ

2.เรื่องแอมป์มีบางท่านบอกผมว่าต้องใช้แอมป์ 2 Ch 100*2 ขับJBL ต่างหาก แล้วหาแอมป์เล็กๆอีกตัวมาขับ 6 นิ้วครึ่งถึงจะเสียงดี (แต่ผมมองว่ามีทางไหนจะเปลืองงบน้อยกว่านี้แต่เสียงออกมาดีไหมครับ)

3จากข้อแรกเล่นฟร้อนรุ่นดังกล่าวต้องมีปรีแอมป์ไหมครับถ้ามีต้องเล่นรุ่นไหนครับแบบไม่แพงอ่ะครับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ตอบนะคับ

1. ถ้าชอบหนักๆเบสเยอะๆตามสไตล์ของ JBL อยากให้มอง Pioneer นะคับ ตัวในรุ่นที่ใกล้เคียงกับ 825 น่าจะเป็น P6850 คับผม

2. ก็ไม่จำเป็นต้องเอาแอมป์ขับแยกนิคับ ก็เอา 4 CH. ธรรมดาขับก็น่าจะออกหมดนะคับ 1/2 ขับ 6นิ้วครึ่ง 3/4 ขับ 6*9

3. จิงๆแล้วปรีไม่จำเป็นนะคับ เพราะว่าฟร้อน์ที่ว่าในข้อ 1 ก็โอเคอยู่แล้วคับ มี 3 ปรีเอ้าท์นอนรอใส่ซับได้อยู่แล้วคับ ปรีไม่จำเป็นเลยคับ แล้วอีกอย่างถ้าเราเล่นปรี ถ้าได้ปรีห่วยๆเข้าไป เสียงที่ดีอยู่ก็จะ Drop ลงคับ อยากเล่นปรีดีๆก็ต้องมีหมื่นขึ้นอ่ะคับ

http://www.audio-teams.com/webboard/?ca1=17&id=2335 นี่เป็นเว็บบอร์ดเครื่องเสียงแห่งหนึ่งที่เค้าพูดถึง ตัว 595 ไว้ ก็ลองดูคับผม เพื่อจะได้อารายมาบ้าง

3. wish _fun

wish _fun New Member Member

46
    1
    0
    ขอบคุณมากๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้