R10 ใช้แก๊สโซฮอล 95 ได้ไหม๊คะ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย fufy, 17 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. fufy

fufy Guest

0
    0
    0
    ตอนนี้ใช้ เบนซิน 95 กับ NGV อยู่ค่ะ แต่ว่า 95 เค้าจะเลิกขายแล้วนี่นา ลองถามทางอู่แก๊ส เค้าก็เหมือนจะไม่แนะนำอ่ะค่ะ เลยไม่รู้ว่าควรจะใช้หรือไม่ใช้ดี

2. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    น่าจะได้แหละครับ

แหะๆ

ทำไงดีหน๋อ 95 เลิก ขาย

3. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ไม่มีเหตุผลอะไรที่เติมไม่ได้ นอกจากถ้าท่อยางเก่าเล้วกรอบเเล้วก็เปลี่ยนตามปกติ

4. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ผมเคยอ่านกระทู้ที่ถามเรื่องนี้ที่ Nissan Forum เค้ายืนยันว่าเครื่องรหัส GA16 เนี้ยสามารถใช้ แก๊สโซฮอลล์ 95 ได้ครับ ทุกวันนี้ผมก็ใช้อยู่ยังไม่มีปัญหาอะไรนี่ครับ แต่มีช่างที่เคยเจอบางท่านบอกว่าอาจมีปัญหาที่ลูกยางในปั๊มติ๊ก (อยู่ตรงไหน หน้าตาเป็นอย่างไรไม่ทราบได้ ไม่รู้จักจริงๆ) แต่เปลื่ยนได้ตัวละไม่ถึงร้อย มาบอกกล่าวกันไว้เผื่อใช้แล้วเจอปัญหาที่ว่า แถมโชคร้ายไปเจออู่ที่บอกว่าปั๊มติ๊กเสีย (แบบโฆษณา ลูกสอบตก) โทษน้ำมันแก๊สโซฮอลล์ ต้องเปลี่ยนปั๊มติ๊ก
    จะได้รู้ทันช่าง :) ก่อนหน้านี้ผมจะโดนช่างบางท่านขู่ไว้เยอะ เดี๋ยวปั๊มติ๊กที่ว่าเสียบ้างล่ะ เดี๋ยวรถวิ่งออกบ้างล่ะ
    มาเจอเพื่อนๆที่เค้าเล่นรถมานานๆเขกหัว เลยได้สติ ผมใช้มาตั้งนานยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ แต่เติมมั่วอยู่เหมือนกัน 95 บ้าง แก๊สโซฮอลล์บ้าง แล้วแต่อารมณ์ :)

5. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ในเมื่อมันจะไม่มีขายแล้ว ยังไงก็ต้องเติมคับ
    คงไม่ถึงขนาดทิ้งรถกันหรอก
    แต่ก็อาจจะต้องระวังในส่วนของปั๊มติ๊ก (ปั๊มแรงดันน้ำมัน อยู่ในถังน้ำมันเลย)
    กับพวกท่อน้ำมันต่าง ๆ ที่มันเสื่อมสภาพตามกาลเวลา
    แล้วก็อย่าลืมไปปรับตั้งไฟให้เหมาะสมด้วย
    ส่วนปัญหากับตัวเครื่องอย่างอื่น ๆ ก็ไม่น่าจะมีอะไรนะ

6. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ช่ายคับยังไงก้อต้องเติม ดังนั้นเติมไปเถอะครับ แต่แก๊สโซฮอล์มันจะมีจ้อเสียตรงที่ทำให้พลาสติกและยางเสื่อมเร็วกว่าปกติอ่ะคับ ต้องหมั่นตรวจท่อยางน้ำมันบ่อยหน่อยคับ

7. แชมป์R10

แชมป์R10 New Member Member

58
    0
    0
    เอ้ย R10 คู่มือบอกว่าให้ใช้ 91 เลยนะ ไม่ใช่ 95 ครับ
    ส่วนผมเติมโซฮอล์ 91 มา3ปีแล้ว ปกติ ไม่มีอืด

8. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ใช้ได้ทั้งนั้นแหละคับ

9. pelinpinle

pelinpinle New Member Member

83
    0
    0
    R 10 เติมโซฮอล์ 91 ได้ด้วยเหรอครับ
    ปกติเติมแต่ โซฮอล์ 95 ครับ

ถังต่อไปจะลองโซฮอล์ 91 ดูครับ ประหยัดไปได้หลายตังค์ อิอิ

10. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ยืนยันด้วยคนคร้าบว่าใช้ได้ ลองมาตั้งแต่ B13 แย้ว

คือว่าๆ รถเรามันเก่าครับ บริษัทเลยไม่กล้ามายืนยัน รับประกันอะไรให้เรา แถมสยามกลการ ก็ไม่ได้ดูแลรถพวกเราอีกแล้ว หาใครมารับรองให้ไม่ได้

ดังนั้น ไม่ว่าจะเป็นตารางเทียบแบบไหน ก็ไม่มี R10 ของเราเข้าไปอยู่ในคำแนะนำการใช้แก้สโซฮอลแน่นอน ซัดเลยครับ โซฮอล เก้าห้า เก้าหนึ่ง ได้เหมียนๆ กัน แต่ว่าผมเองก็ใช้โซฮอล 95 ครับ เพราะว่ากลัวเรื่องการจุดระเบิด จะไม่ตรงกับไฟที่ตั้งไว้ครับ

คือหากใช้โซฮอลเก้าห้าแล้วมีอาการกระตุกบ้าง แสดงว่ามีการชิงจุดระเบิดก่อนเวลาอันควรครับ เพราะ 95 จะต้องใช้เวลาในการจุดระเบิดช้ากว่า 91 ดังนั้นก็ใช้ไปเรื่อยๆ จนหมดถังแล้วเปลี่ยนมาใช้ 91 ได้ครับ ไม่ต้องถ่ายทิ้ง ราคาประหยัดกว่าด้วยคร้าบ

11. PeMhom

1,163
    3
    0
    95 นี่จุดระเบิดช้ากว่าเหรอครับ ความรู้ใหม่เลย ถึงว่า เจ้า R10
    ของผมมีอาการวูบเวลาไหลตอนรถติด(เหยียบแต่เบรกไม่ได้เหยียบคันเร่งส่ง) กำลังหาสาเหตุอยู่เหมือนกัน
    อย่างนี้ต้องลองสังเกตุอาการดูก่อน ทีแรกสงสัยว่าจะเป็นที่มอเตอร์เดินเบา แต่ลองปิดเปิดแอร์ รอบมันก็นิ่ง ต้องลอง อย่างงี้ต้องลอง :)

12. ironman

443
    90
    0
    มีวิธีการทดสอบการใช้น้ำมันอ๊อคเทนต่ำหรือสูงเกินไปหรือไม่ โดยลองใช้น้ำมันอ๊อคเทน 91 ครับ

หากมีการตั้งจังหวะจุดระเบิดล่วงหน้ามากเกินไป(ไฟแก่) พอมาเจอน้ำมันที่เผาไหม้รวดเร็วกว่า อย่าง 91 ก็จะเกิดการเผาไปหมดก่อน

ทำให้ไม่มีแรงเค้น กระแทกลูกสูบกลับลงมาดีพอ เครื่องยนต์จึงมีกำลังน้อยลง พอเบาหน่อยเลยจะพาลดับ

หรือหากมีการตั้งจังหวะจุดระเบิดล่วงหน้าน้อยเกินไป(ไฟอ่อน) พอมาเจอน้ำมันที่เผาไหม้ช้า อย่าง 95 ก็จะเกิดการเผาไม่หมด

ก็จะเกิดเหตุการณทำนองเดียวกันครับ

ไม่ว่าอ่อน ว่าแก่ หากไม่พอดี ไม่ดีทั้งนั้นครับ

แต่เรื่องเบาดับ มีให้ต้องเช็คอีกก็คือ ISC แน่นอนครับ อีกจุดที่ง่ายมากๆ แต่เราลืมไปคือ กรองเบ็นซิน ครับผม อันนี้ลองกันตัวมาแล้วได้ผลจริงๆ ราคาเบาๆซะด้วย

หากไม่หาย ต้องไปเช็คที่ตัวปั้มแรงดันน้ำมัน ตัวเร็คกูเรเตอร์ ครับ

อั่นแน่ อย่าคิดว่าผมทำไมตอบได้ปานว่ามั่วมา ทั้งหมด จากหนังสือยานยนต์คร้าบผม เปิดหนังสือพิมพ์ตามเลยนะเนี่ย อิอิ

13. PeMhom

1,163
    3
    0

กรองน้ำมันเปลี่ยนแล้วครับ ไม่ใช่ ตัดไปได้หนึ่งล่ะ ก่อนหน้านี้สงสัยลิ้นปีกผีเสื้อ ล้างทำความสะอาดแล้วยังเป็นอยู่บ้าง ตอนนี้กลับมาสงสัย ที่มอเตอร์เดินเบาที่ยังไม่ได้ทำ
    แต่มันจะเสียรึเปล่าไม่แน่ใจ ตรวจสอบได้ยังไงครับ
    สมมุติฐานอีกอย่างคือมันมักจะเป็นตอนน้ำมันเหลืออยู่ในถังน้อย
    แต่เรื่องของการเติมน้ำมันผสมกันทั้ง 95 และแก๊สโซฮออล์ น่าจะมีส่วนหรือเปล่าไว้เดี๋ยวจะลองสังเกตุดูอีกที
    ว่าแต่เจ้า ISC นี่มันคืออะไรครับ
    ถ้าปัญหาที่ว่าจะเกิดจากปั๊มแรงดันน้ำมันจริง ผมคงไม่ซ่อม เพราะตั้งใจจะติดแก๊สอยู่แล้ว
    แต่ที่ยังไม่ติดตอนนี้เพราะยังเซ็ทเครื่องไม่เข้าที่เลย ไม่รู้คิดอย่างนี้ถูกรึเปล่า
    พึ่งเอาเจ้า A32 ไปติดแก๊สเหมือนกัน ก็เจอปัญหาแบบเดียวกัน
    ก่อนหน้านี้วิ่งน้ำมันไม่เคยมีปัญหาแค่ไม่มีปัญญาเติม :p
    เลยรู้ว่าเป็นที่การจูนของระบบแก๊สแน่ ปัญหาแบบนี้น่ากลัวน่ะเวลาใช้รถ เครื่องดับทุกอย่างหยุดทำงานหมด เราใช้เองน่ะไม่เท่าไร แต่คุณแม่บ้านนี่สิ เธอจะทำอะไรไม่ถูก เครื่องดับเธอพลักเข้า P Gear ไม่พังก็บุญแล้ว

14. fufy

fufy Guest

0
    0
    0
    ก้อไปติด NGV มา ก้อมีปัญหามาโดยตลอด พอไปจูนแก๊ส เค้าก้อบอกว่า รถมีปัญหาให้ไปเช็คนู้น เช็คนี่ ก้อทำตามที่เค้าบอก แต่เราก้อไม่ค่อยจะรู้เรื่องรถสักเท่าไหร่ พอทำมาก้อใช้ไปได้ซักพัก แล้วก้อเป็นนู้นเป็นนี่อีก.. เอารถเข้าอู่เกือบทุกเดือน อู่แก๊สบ้าง อู่เครื่องบ้าง เฮ้ออ... เหนื่อยนะเนี่ย เดือนที่แล้วก้อซ่อมไป อาทิตย์ที่แล้วก้อเอาไปซ่อม... วันนี้มีปัญหาอีกแล้วอ่ะ... เดี๋ยวต้องเอาไปให้ช่างดูอีกแล้ว ก้ออยากจะบอกว่า ถ้ารถสภาพไม่โอเคจริงๆ ก้ออย่าไปติดแก๊สเลย ปัญหาเยอะมั่กๆๆๆๆๆๆ - -"

15. ironman

443
    90
    0
    เห็นด้วยครับ ให้เข้าที่เข้าทางก่อน แก้สค่อยว่ากัน

ISC คือ Idle Speed Control หรือตัวชดเชยรอบเดินเบาครับ เป็นตัวที่ควบคุมความเร็วรอบเครื่องยนต์ โดยวัดจากอากาศที่ผ่านเข้าทางใส้กรอง จะมีตัวตรวจจับอยู่ตรงนั้น หากตัวตรวจจับนี่สกปรก รอบจะออกมั่วๆ (ไม่นิ่ง) กินน่ำมัน เร่งไม่ขึ้น ฯลฯ อายุการใช้งานของ ISC ไม่มีกำหนดแน่นอน ส่วนใหญ่ขึ้นกับสภาพแวดล้อม ฝุ่นมากน้อย และกรองอากาศ เครื่องเราเป็นแบบสี่วาล์วต่อหนึ่งสูบ แบบนี้ ISC จะสกปรกเร็วหน่อย วิธีทำความสะอาดก่อนครับ ง่ายๆ ก็ด้วยสเปร์ยล้างหัวเทปของฟิลลิฟ กระป๋องล่ะ 100 บาทแหละครับ ล้างก่อน ล้างเองไม่หาย เอาไปให้ช่างล้าง ช่างล้างไม่หายค่อบเปลี่ยนครับ

16. แชมป์R10

แชมป์R10 New Member Member

58
    0
    0
    สถานภาพแก๊สโซฮอล์ในปัจจุบัน"
    ภาวะราคาน้ำมันที่พุ่งสูงขึ้นอย่างไม่หยุดนิ่งบวกกับปริมาณน้ำมันดิบที่ลดน้อยลง ทำให้หลายประเทศหันมาให้ความสนใจกับพลังงานจากเอทานอล โดยพบว่า การใช้เอทานอลเป็นเชื้อเพลิงในรถยนต์ ไม่ว่าจะเป็นแก๊สโซฮอล์ หรือ ดีโซฮอล์ (ดีเซล+เอทานอล) ได้รับความนิยมมากขึ้น ตัวอย่างเช่น ประเทศบราซิล มีรถยนต์จำนวน 3.5 ล้านคัน ที่ใช้เอทานอลสูตร 92% (hydrous ethanol) โดยมีสถานีบริการน้ำมัน ที่จำหน่ายเอทานอลสูตรนี้ถึงจำนวน 26,000 แห่งทั่วประเทศ
    ขณะที่ประเทศสหรัฐอเมริกามีโรงงานผลิตเอทานอล 62 แห่ง มีกำลังการผลิตวันละ 20.3 ล้านลิตร และภายในปี พ.ศ. 2547 น้ำมันเบนซินในมลรัฐแคลิฟอร์เนีย จะเป็น แก๊สโซฮอล์ทั้งหมด (เอทานอลความบริสุทธิ์ ร้อยละ 99.5) โดยมีกำลังการผลิตประมาณ 7 ล้านลิตรต่อวัน
    สำหรับบ้านเรา หลังจากที่รัฐบาลได้อนุมัติให้ตั้งโรงงาน 8 แห่ง เพื่อผลิตและจำหน่าย เอทานอล และอีก 12 แห่ง อยู่ระหว่างการพิจารณาอนุมัตินั้น ในส่วนของบริษัทผู้จำหน่าย น้ำมัน คือ บริษัท ปตท. จำกัด (มหาชน) จากปัจจุบันที่ให้บริการแก๊สโซฮอล์ ที่สาขา สำนักงานใหญ่เพียงแห่งเดียว ก็ได้เตรียมขยายสถานีบริการเป็น 69 สถานี สำหรับบริษัท บางจากปิโตรเลียม จำกัด (มหาชน) มีสถานีจำหน่ายแก๊สโซฮอล์ประมาณ 180 แห่ง ในกรุงเทพฯ และปริมณฑลที่พร้อมให้บริการแก๊สโซฮอล์
    ในส่วนของราคาแก๊สโซฮอล์นั้น ที่ผ่านมาทั้งบริษัท ปตท. และบริษัท บางจาก ได้จำหน่ายแก๊สโซฮอล์ในราคาที่ถูกกว่าน้ำมันเบนซินลิตรละ 50 สตางค์ เพื่อเป็นแรงจูงใจให้ประชาชนหันมาเติมแก๊สโซฮอล์ ซึ่งก็ได้รับการตอบรับในระดับหนึ่ง

ดังนั้น ในภาวะราคาน้ำมันแพง กอปรกับสภาวะเศรษฐกิจโลกที่ชะลอตัว "แก๊สโซฮอล์" จึงกลับมาเป็นพลังงานทางเลือกที่น่าสนใจในอนาคตอันใกล้อีกครั้ง ด้วยราคาที่ถูกกว่าน้ำมันเบนซิน ขณะเดียวกัน การดำเนินงานโครงการนี้ของภาครัฐ เริ่มปรากฎเป็นรูปธรรมมากขึ้น ซึ่งย่อมสร้างความมั่นใจให้กับประชาชน นอกจากนี้ แก๊สโซฮอล์ยังส่งผลดีหลายด้าน ไม่ว่าจะเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพการทำงานของเครื่องยนต์ การช่วยประหยัดงบประมาณด้านเชื้อเพลิงของประเทศ ขณะเดียวกันยังช่วยสร้างรายได้ให้กับเกษตรกรผู้เป็นเจ้าของวัตถุดิบ รวมถึงยังช่วยต่อลมหายใจให้กับโลกใบนี้อีกด้วย
    การกลับมาครั้งนี้ของ "แก๊สโซฮอล์" เปรียบเสมือนเทพบุตรขี่ม้าขาว ที่มาช่วยชีวิตคนไทยในช่วงภาวะราคาน้ำมันไม่เป็นใจ แต่ดูเหมือนยังมีความไม่พร้อมในบางประการทำให้ต้องเลื่อนการจำหน่ายออกไป คาดว่าอีกไม่นานเกินรอ ผู้ใช้รถยนต์ทั้งหลายจะได้ทดลองใช้แก๊สโซฮอล์กันแบบจริง ๆ จัง ๆ สักที

รถยนต์ที่สามารถใช้น้ำมันแก๊สโซฮอล์ E 10
    (ข้อมูลจากสถาบันยานยนต์และกรมทะเบียนการค้า กระทรวงพาณิชย์)
    ผู้ผลิต รุ่น
    TOYOTA The vehicles are equipped with EFI (Electronic Fuel Injection) since 1990-present
    HONDA CIVIC year model 1995-present
    ACCORD year model 1995-present
    CRV year model 1998-present
    VIGOR imported in 1995
    INTEGRA imported in 1995
    PRELUDE year model 1995-1996
    ACCORD year model 1995-1996
    CRV year model 1996
    LEGEND year model 1996-1997
    ODYSSEY model 1995-present
    S2000 year model 2000
    INSIGHT year model 2000

MITSUBISHI The vehicles were made since 1995-present
    NISSAN PRESEA R 10
    PULSAR 1.3 (N10, N12) Engine GA
    SENTRA (B12) Engine GA
    SENTRA 2.0 (C 23) Engine GA
    SUNNY 1.3 (B11)
    200SX (S13)
    300ZX (Z32)
    BLUEBIRD SSS (U13X
    CEFIRO 2.0L
    CEFIRO 3.0L
    TERRANO II

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้