ต้องการความช่วยเหลือเรื่องอุบัติเหตุครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย noise_noi, 15 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noise_noi

noise_noi New Member Member

83
    4
    0
    คือพ่อผมประสพอุบัติเหตุครับ แกตกหลังคาทำให้เลือดคั่งในสมองครับ ตอนนี้ผ่าตัดอาการปลอดภัยแล้ว
    ใครมีญาติหรือคนที่รู้จักเคยประสพอุบัติเหตุทางสมองที่ต้องผ่าตัดบ้างครับ ผมอยากได้ข้อมูลการดูแลผู้ป่วยหลังผ่าตัดเช่น
    -การบำบัดร่างกาย
    -การรื้อฟื้นความทรงจำ
    -แนวทางในการรักษาอื่นๆ
    ตอนนี้พ่อผมพ้นขีด อตร แล้วแต่ว่าแกขยับขาซ้ายไม่ค่อยได้ กับเวลาคิดอะไรดูจะช้าๆจำได้บ้างไม่ได้บ้างครับ ตอนนี้ผมกับแม่ต้องอยู่ด้วยความหวังครับ
    เรื่องงาน เรื่องรถ เรื่องภรรยาคงไม่สำคัญเท่าแล้ว ผมอยากจะบอกทุกคนว่าหากมีโอกาศดูแลพ่อ แม่ของคุณให้ดีๆ ตอนที่เขาปกตินะครับ ผมไม่อยากให้เป็นเหมือนผม
    เมื่อเกิดอะไรขึ้นถึงจะรูว่าพ่อ รัก และผมรักพ่อขนาดใหนครับ

2. G-ferio

G-ferio New Member Member

0
    2
    2
    เอาใจช่วยให้พ่อหายไวๆ น่ะน้อย..

3. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ ให้หายวันหายคืน

4. zerogiggs

zerogiggs Guest

0
    0
    0
    เอาใจช่วยคับ

ขอให้พ่อหายไวๆเช่นกันคับ
    คนดี...พระคุ้มครองนะคับ

5. hi_ae

hi_ae New Member Member

158
    0
    0
    ใจช่วยอีกคนคับ

6. naeng bushido

naeng bushido New Member Member

51
    1
    0
    เป็นกำลังใจให้ครับ....ขอให้คุณพ่อหายป่วยไวๆนะครับ....ต้องอาศัยเวลานิดนึงครับ..ค่อยๆทำกายภาพบำบัดบ่อยๆ...และหมั่นพูดคุยและอยู่เป็นเพื่อนบ่อยๆ..ท่านจะได้ไม่เหงาและจะได้มีกำลังใจให้ท่านหายป่วยเร็วไวครับ.....ขอสรรญเสริญครับคนรักครอบครัวครับ...

7. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    นิดๆหน่อยๆ

ถ้าร่างกายขยับได้ก็คงต้องรอให้สามารถทำกายภาพบำบัดได้ก่อน ถ้าต้องนอนนิ่งๆนานๆต้องระวังเรื่องแผลกดทับให้มาก แล้วผู้ป่วยที่มีอายุมากแล้วเรื่องความจำด้วย อาจช้าหน่อย ช่วงนีก็คุยกันบ่อบๆ น่าจะช่วยได้บ้าง ขอให้หายเร็วๆ แล้วกลับมาเป็นเหมือนปกติน่ะครับ

8. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ผมเคยพาแม่ไปรักษาที่นึงเป็นการรักษาแบบ "สเต็มเซลล์" ครับ เป็นการรักษาโดยเค้าจะเอาเลือดของเราไปสังเคราะห์ กับ เซลล์อวัยวะนั้นๆของวัวที่ผ่านการสกัดเป็นต้นกำเนิดเซลล์ ให้เป็นเนื้อเยื่อเฉพาะของเราขึ้นมาใหม่ แล้วฉีดกลับเข้ามาในร่างกายคนเพื่อซ่อมแซมเซลล์ที่เราสูญเสียไป

หมอบอกว่าเซลล์เป็นสิ่งมีชีวิตที่มีโครงสร้างหรือต้นกำเนิดเดียวกันแต่จะแตกต่างกันในเรื่องของโครโมโซม
    อะไรประมาณนี้ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจ โดยเค้าไปสกัดส่วนที่เป็นโครโมโซมทิ้งไป แล้วเอาโครงสร้างหลักมาสังเคราะห์กับเซลล์เม็ดเลือดเราทำให้ก่อให้เกิดเซลล์ใหม่ที่เป็นของเรา แล้วฉีดกลับเข้าไปในร่างกายคนอีกครั้งแล้วเซลล์ที่เราฉีดกลับเข้าไปใต้ผิวหนังนี้มันจะเดินทางไปซ่อมแซมเซลล์ในที่ๆมันควรจะไปซ่อม
    เหมือนยาอ่ะครับที่กินมันเข้าไปมันก็จะวิ่งไปเองในแต่ละอวัยวะมาฉีดกลับเข้ามาในร่างกายคนที่มีปัญหาในอวัยวะนั้นๆ

ตอนที่ผมพาแม่ไปรักษาแม่ผมเป็นโรคไตเสื่อม ไปปรึกษาหมอแล้วหมอบอกว่าไตเป็นอวัยวะเดียวในร่างกายที่ไม่มีการผลัดเซลล์ ทำให้ผลการรักษาไม่ได้ผมเท่าที่ควร แต่หมอบอกว่าได้แต่ซ่อมอวัยวะรอบข้าง เช่น หัวใจความดันโลหิตสูงที่มีผลเร่งต่อการเสื่อมของไตลดลง เบาหวานทำให้เส้นเลือดฝอยในไตแตกง่ายลดลง ไขสันหลังเร่งการสร้างเม็ดเลือดแดงเพื่อชดเชย ความสกปรกของเลือดที่ทำให้เม็ดเลือดแดงลดจำนวนลง สลายแคลเซียมที่กระดูกสันหลังที่มากดทับทางผ่านของหลอดเลือดที่มาเลี้ยงไตให้เพิ่มมากขึ้น

แต่ผลสุดท้ายการักษา "สแต็มเซลล์" ก็ได้แค่ยืดการฟอกเลือดให้ออกไปได้อีกประมาณ1ปี สุดท้ายก็ต้องฟอกไตครับ

ส่วนการณีพ่อคุณน้อยผมว่าน่าจะตรงประเด็นนะครับ เพราะการรักษาแบบ "สแต็มเซลล์" จะตรงประเด็นกับการรักษาพวกโรคเลือด โรคสมองเลื่อมอัลไซเมอร์ และอุบัติเหตุทางสมอง หมอบอกว่าถ้าบิ๊กD2Bมาที่นี่รับรองหายแน่ๆอันนี้ก็ไม่รู้เวอร์รึเปล่าแต่ก็มีเหตุผลเหมือนกัน เพราะผมก็เคยเห็นคนมารักษาบางคนหัวบุบไปข้างนึงเลย เดินได้เฉยเลยแต่ขาลากๆหน่อย คนแก่บางคนเดินศรีษะส่ายมาเลย พอรักษาไปประมาณ3เดือนศีรษะส่ายน้อยลงมากเดินได้มากขึ้น เพราะที่นี่มีการเอาเลือดของเราออกมาผ่านโอโซนและเติมอ๊อกซิเจนเข้าเลือด ตอนดูดออกมาเลือดดำปี๋เลย พอผ่านการบวนการแดงแป๊ดเลย จึงให้กลับเข้าไปใหม่

แต่ผมบอกไว้ก่อนเลยนะว่าค่ารักษาแพงมากๆๆ มผเห็นสมัคร สุทรเวช, ประมวล รุจเสรี, ชวลิตยงใจยุทธ ก็รักษาที่นี่ เมื่อก่อนคึดว่ามีแต่พวกคุณหญิงคุณนายที่คุยเกทับกันว่ารวยฉีดยาเข็มละหมื่น ตอนนี้เป็นเรื่องจริงเลยครับ
    พ่อแม่เรารักเท่าไหร่ก็เสียได้อย่างไม่เสียดายเลย จะบอกว่าค่ารักษาซื้อ DC2R 96Spec แท้ มือสองได้คันนึงเลยจริงๆ

สถานที่รักษาอยู่แถวพุทธบูชาซอย 5 ครับเข้าไปสุดซอยซ้ายมือเลยครับ

ปล.ยังไงลองตัดสินใจหรือสนใจก็ลองเข้าไปคุยเอาเองนะครับ ผมแค่แนะนำแบบตรงไปตรงมา การรักษาในไทยแบบนี้ยังไม่มีแพทย์ รองรับการรักษาแบบถูกต้อง แต่ที่เยอร์มันนี รักษาแบบนี้มากว่า50ปีแล้ว ยังไก็ขอให้พ่อคุณน้อยอาการดีวันดีคืนนะครับ

9. TOUIES

TOUIES New Member Member

48
    2
    0
    เอาใจช่วยครับ..........สู้ๆนะครับ อย่างเพิ่งท้อ

10. TOUIES

TOUIES New Member Member

48
    2
    0
  11. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    เอาใจช่วยครับ ขอให้คุณพ่อหายเป็นปกติเร็วๆนะครับ

12. @@@Tongka_tong@@@

@@@Tongka_tong@@@ New Member Member

24
    0
    0
    เอาใจช่วยครับพี่ ขอให้คุณพ่อพี่หายไวๆนะครับ

13. เอาใจช่วยขอไห้หายไวๆนะครับ

14. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    เอาใจช่วยขอให้หายไวๆนะครับ

15. -namtal-

-namtal- New Member Member

11
    0
    0
    โชคดีแล้วครับ...ขอให้พ่อหายเร็ว ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ ผมก็คนเชียงใหม่เหมือนกับพี่นั่นแหละครับ...

16. EK8155

EK8155 New Member Member

183
    12
    0
    เอาใจช่วยคับ เป็นกำลังใจให้ ขอให้อาการดีขึ้นหายไวไว

17. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    อย่าคิดมากน้อย พ่อพ้นขีดอันตรายแล้ว ก็ไม่เป็นไร สิ่งที่ต้องทำในปัจจุบันก็คือ ดูแลท่านให้ดีที่สุด เท่านั้นเป็นพอ เรื่องอื่นๆ ไว้ทีหลังนะ

18. noise_noi

83
    4
    0
    อยากขายรถแล้วครับ ไม่รู้จะขายเท่าใหร่ดี
    รถออกมือเดียวสิยเอ็ดปีปีนี้ ไม่มีผุพิสูจน์ได้เพราะจอดร่มตลอด
    B16 เกียร์ธรรมดาเต็ด คลัชทองแดง ฟลายวิลฝาแดง รอมส ปูน
    ล้ อสปูน(ROTA)ยางfalken st115 195 55 น็อตล้อspoon
    โชคKONI+สปริงHR ดิสหน้าหลังB16
    ลิ้นหน้าเบิกใหม่ ตูดเป็ดแท้ เสาฮาร์ฟ สปอร์ตไลท์
    ภายในEG8 ฮ่องกงspec
    ถุงเกียร์หัวเกียร์ตัวนอก
    ท่อ5zigenทั้งเส้น ไม่บุบ แน่นๆ
    ช่วงล่างหน้า ปีกนกบนล่าง บนแร็คพวงมาลัยเปลี่ยนใหม่ทุกจุด แน่นๆ นุ่มๆ
    หัวเทียนอีรีเดียม เครื่องแน่นไม่มีปัญหาครับ ตั้งแต่วางมาขับยังไม่ถึงหมื่นโลดี
    รถผมที่แย่ก็คือวิทยุครับเพราะผมไม่ชอบฟังเพลงในรถครับ
    ผมไม่รู้เหมือนกันอนาคตจะเป็นไงต่อแต่ไม่มีเวลาท้อแล้วครับ อาการพ่อล่าสุดลืมตาสองข้างแต่ยังเหม่อๆครับ

19. @simoto2005

@simoto2005 New Member Member

306
    2
    0
    ขอให้ดีขึ้นนะครับ ใจเย็นๆของแบบนี้ต้องใช้เวลาครับ..

20. dew..civic

dew..civic New Member Member

35
    1
    0
    ขอให้คุณพ่อหายไวๆน่ะครับ

21. mod-11x

mod-11x Member Member

31
    1
    8
    ขอให้คุณพ่อหายไวๆครับคุณน้อย

22. KAMELOT B16A

KAMELOT B16A New Member Member

10
    0
    0
    ขอให้คุณพ่อหายไว ๆ นะครับ

23. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ขอให้คุณพ่อหายไวๆนะครับ

เอาใจช่วยนะครับ

24. 4D_sir

4D_sir New Member Member

17
    4
    0
    เป็นกำลังใจครับ...ภาระกิจใหญ่หลวงนัก ครับ

25. noise_noi

83
    4
    0
    อาการล่าสุด ลืมตา รับรู้ เขียนหนังสือได้ทั้งอังกฤษ ไทย ญี่ปุ่นครับ จำทุกอย่างได้ พูดลำบากเพราะโดนสอดสายยางอาหารเหลว เริ่มกลืน ดูด น้ำได้แต่ขาซ้าย แขนซ้ายยังไม่ค่อยมีแรง ตอนนีต้องนอนราบ+พลิกตัวตลอด 2 ชม ครับ วันที่ 24 นี้นัดตรวจสมองอีกรอบ 11 เมษารักษากระดูกหลังที่ทรุดครับ ขอบคุณทุกคนนะครับ ผมไม่มีเวลาท้อครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้