ขอความช่วยเหลือ เรื่องกุญแจประตูเปิดยากค่ะ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย tamzii, 17 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. tamzii

tamzii New Member Member

43
    1
    0
    ซื้อ R11 มาเดือนกว่าแล้ว
    ได้ลูกกุญแจเดิมๆ ของรถมา 2 ดอก แต่สึกจนแบนและร่องตื้นหมดแล้ว

ไขกุญแจประตูยากมาก กว่าจะเข้ารถได้

แต่ถ้าไปเปิดอีกด้านที่ไม่ใช่ด้านคนขับกลับเปิดได้ง่ายเป็นปกติ

จะทำยังไงดี ระหว่าง

1. ไปปั๊มลูกกุญแจใหม่ เอามาลองดูว่ายังมีอาการเดิมอีกไหม
    ถ้าจะปั๊มลูกกุญแจที่เป็นโลโก้นิสสัน จะไปปั๊มที่ไหน

2. ไปเช็คกุญแจว่าทำงานได้ปกติดีหรือเปล่า
    ถ้าจะเช็ค จะไปเช็คที่ไหน

3. เปลี่ยนกุญแจเป็นของ SOLO เลยดีไหม เพื่อความปลอดภัยของรถมือสอง
    และจะไปเปลี่ยนที่ไหนดี

2. Super_book

Super_book New Member Member

294
    4
    0
    ที่เคยก็เอากุญแจไปปั้มใหม่ ได้ผลเหมื่อนกัน

3. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ตามนั้นคับ.....

4. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ของผมเคยให้ช่างร้านประตูแก้ให้
    ตอนแรกก็ว่าจะปั๊มกุญแจใหม่
    แต่เห็นช่างเค้าว่า ตัวต้นฉบับที่จะปั๊ม มันสึกแล้ว ปั๊มมามันก็เหมือนเดิม
    ช่างเค้าเลยแนะนำให้แก้ที่ตัวแม่กุญแจ โดยการถอดออกมาเรียงชุดร่องรับกุญแจข้างในใหม่
    ให้มันเข้ากับสภาพกุญแจที่สึกไปแล้ว
    ทำเสร็จก็โอเคเลย ตอนนี้ก็ใช้มาปีกว่าแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร
    หรือทางแก้อีกทาง หาชุดสัญญาณกันขโมยติดเพิ่มเข้าไป
    เอาถูก ๆ ก็ได้ ใช้เฉพาะออฟชั่นเปิด - ปิด ด้วยรีโมทก็ง่ายดีนะ
    ส่วนเรื่องถ้าอยากจะลองปั๊มกุญแจโลโก้นิสสัน
    ก็ตามร้านรับปั๊มกุญแจรถทั่ว ๆ ไปก็มีคับ
    แต่มีหลายแบบ หลายลาย ลองเลือกที่ชอบแล้วกัน

5. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ผมว่าเปลี่ยนเป็นกุญแจประตูโซโลหรือโซเล็กส์ไปเลยดีกว่าหรือไม่ก็ติดรีโมทกันขโมยไปเลยครับเดี๋ยวนี้ราคาถูก2พันกว่าๆก็ติดได้แล้วครับดูตามร้านประดับยนต์ที่ลงในหนังสือตลาดรถหรือรถวันนี้นะครับ

6. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    เปลี่ยนใหม่เลยก็ดีครับ แต่ถ้ายังเสียบสตาร์ทบิดสะดวกอยู่ลองติดรีโมทกันขโมย เอาไว้เปิดปิดประตูแทนกุญแจ

7. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    ของผมก็เป็นนะ แต่ปัญหาของผมไม่ใช่ตัวกุญแจ มันเป็นอ้ายตัวมอเตอร์ที่คอยชักเปิดปิด มันไม่ตรงรุ่น โดนแปลงมาทำให้ก้านชักมันขัดๆกันยังไงไม่รู้ เลยฝืดๆไม่รู้สาเหตุเดียวกันรึเปล่า ถ้าดอกกุญแจสึกอย่างที่ว่า
    มันน่าจะมีปัญหาที่คอพวงมาลัยด้วยสิ หรือเพื่อนสมาชิกท่านอื่นเห็นว่าไงครับ สัญญาณกันขโมยคงต้องเลือกให้ดีนิดน่ะครับ เคยใส่ของจีนแบบเอาถูกเข้าว่า เวลามันรวน มันเซ็งได้ใจเลยล่ะ
    เคยไปเสียตอนตีสองเลิกจากผับ เมาก็เมา ร้องโหยหวนอยู่นั้นล่ะ กดก็ไม่หยุด ติดเครื่องรถก็ไม่ได้ เซ็งท่านล็อกก็ไม่ทำงาน สรุปต้องถอดขั้วแบต จอดรถทิ้งไว้อย่างนั้น เช้ารีบตื่นไปตามช่างมาแก้ วุ่ยวายจนเข็ด
    แต่ชุดรีโมทเอาแค่ปิด-เปิดประตูนี่ โอ น่ะหรือใครเห็นว่าไงครับ แลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน

8. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    ใช้รีโมทกันขโมยเลยครับ กดปุ๊ป เปิดปั๊ป

9. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ตามนั้น เพราะตัวอื่นไม่เป็น
    แสดงว่าตัวแม่กุญแจประตูด้านคนนับ สึกหนักเลย
    หรือจะใช้วิธี โอ ก้อดีนะ
    เพิ่งรู้ว่าทำได้เหมือนกาน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 มีนาคม 2008
  10. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    ติดรีโมทก้อไม่ต้องตัดสตาร์ทนะครับ...เอาแค่เป็นสัญญาณกันขโมยเฉยๆไม่ต้องต่อสายไฟระบบตัดสตาร์ทเพราะรถเรามันค่อนข้างอายุมาก...ระบบไฟเริ่มกรอบ..เดี๋ยวรวนมาจะกลับบ้านไม่ได้ครับ

11. whitebear

1,191
    11
    0
    ผมก็ว่าจะหาติดอยู่เหมือนกัน
    ก็คงใช้แค่เป็นรีโมทเปิด ปิด แค่นั้น
    ใช้ออฟชั่นหลายอย่างเดี๋ยวรวน คงเซ็งน่าดู
    งานนี้ก็รบกวนเพื่อนบุ๊คด้วยนะคร๊าบ
    (บุ๊ค มีทุกสิ่งให้เลือกสรร)

ใครสนใจก็ใช้บริการกันได้นะคับ ราคากันเองสุด ๆ
    งานดี ฝีมือเนียน

อิ อิ

12. tamzii

43
    1
    0
    ขอบคุณทุกความช่วยเหลือเลยค่ะ

เพิ่งไปปั๊มกุญแจกลับมา 145 บาท

ยังไงก็ยังไขไม่ง่ายอยู่ดีค่ะ
    แสดงว่าไม่ค่อยได้ผล

อยากติดรีโมทแค่เปิดปิดประตูแล้วล่ะ
    แต่เอาแบบคุณภาพดีๆ หน่อย ไม่เสียบ่อย
    คุณบุ๊คจัดให้ได้ใช่ไหมคะ (หักคอ อิอิ)
    สองคันแล้วนี่นา (รวมของคุณ whitebear-หมีขาว)
    ถ้าโอเค จะเอาเข้าไปให้ติดก่อนงานมอเตอน์โชว์นี่เลยจ้า

13. krissarakorn

krissarakorn New Member Member

53
    0
    0
    ลองสลับกุญแจของประตูซ้ายมาไว้ขวาดิ ( ทำได้เปล่าไม่รู้เหมือนกันนะ ) ยังไงก็ไม่ค่อยได้ไขประตูซ้ายอยู่แล้วนี่นา แต่ใช้กันโขมยเปิดปิดเอาก็ได้นะ ส่วนเรื่องกันขโมยมันรวนๆนะ มีวิธีแก้นะ ทำง่ายๆแค่กดปุ่มรีเซ็ทใต้คอพวงมาลัยเท่านั้นก็จบแล้วหละ มันเป็นวิธีที่ดีนะ กันสีข้างบริเวณกุญแจเป็นรอย ตอนเราเสียบผิด ( เมาๆมั้ง ) สะดวกไม่ต้องเล็งมาก มีข้อเสียก็ตรง มักลืมกดล็อคได้ง่ายกว่าการใช้กุญแจไข เลือกเอานะครับ น่าจะประมาณ 1000-1500 นะ:D:D:D

14. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ลองวิธีง่ายๆๆก่อนก็ได้คับ เอาโซเน็กฉีดอัดในรูกุญแจก่อนคับ เผื่อจะเปิดได้ง่ายขึ้น

15. whitebear

1,191
    11
    0
    เข้าไปเมื่อไหร่ก็บอกก่อนนะคับ เผื่อมีเวลาจะได้เข้าไปทำความรู้จักด้วย
    ผมโอนะคับ 0896911715
    (พรุ่งนี้ผมก็เข้าไปนะ ถ้าว่างเจอกันที่ร้าน ไปไม่ถูกก็โทรมาถามทางแล้วกัน)

16. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    อยากทำมั่งอ่ะพี่โอว่าจะทำสวิตซ์ปิดเปิดเสาอากาศ

...ไปด้วย

17. whitebear

1,191
    11
    0
    ว่างก็เข้าไปเลย พรุ่งนี้เจอกัน

18. PeMhom

1,163
    3
    0
    ทำด้วยสิ แต่ตัวสวิตซ์ในรถไม่เหลือแล้วล่ะ มีแต่ช่องกับแผ่นปิด ต้องหาเตรียมเข้าไปรึเปล่าครับ
    แล้วร้านปิดกี่โมงครับ เผื่อจะแวะไปทัน

19. tamzii

43
    1
    0
    ไปค่ะไปกันพรุ่งนี้
    จดเบอร์ไว้แล้ว ไปไม่ถูกเด๋วโทรถามทางอีกทีค่ะ

มีหลายปัญหาที่ต้องแก้ไข
    ลองช่วยเข้าไปตอบในกระทู้ถัดไปด้วยนะคะ

แล้วเจอกันค่ะ

20. whitebear

1,191
    11
    0
    สวิทย์ที่ร้านมีคับ ไม่ต้องเตรียมอะไรไป
    เรื่องเวลาร้านปิด ก็ไม่แน่นอนคับ
    ก่อนเข้าไปโทรก่อนก็ได้ เพราะบุ๊คเค้าพักที่นั่นอยู่แล้ว

21. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ใกล้ได้ทำเรื่องเครื่องเสียงแย้ว
    จะได้ใช้บริการท่านบุ๊คกะเค้าบ้าง
    อิอิ

22. PeMhom

1,163
    3
    0
    ร้านพี่บุ๊คนี่น่าสุมหัวกินเหล้าเนอะ ไว้จะแวะเข้าไปกินอีกทีน่ะ :) ออกจากร้านพี่บุ๊คนี่ ขับรถไม่ได้ฟิลเลย
    ไม่ได้ฟัง เสียง"ลิงกินผัก" มันเหงาๆ งัยไม่รุ

23. whitebear

1,191
    11
    0
    เค้าไปมากันหมดแล้วนะ น้องเอก

24. whitebear

1,191
    11
    0
    ของดีก็ต้องรอกันนิสนึงคร๊าบ
    ถ้ายอมติดสวิทย์ ก็จบตั้งแต่วันนั้นแล้ว
    อิ อิ

25. whitebear

1,191
    11
    0
    อย่าลืมหล่อช่องพิลล่าใหม่ด้วยนะคร๊าบพี่ฉะ งานเนียน ๆ เลย

26. tamzii

43
    1
    0
    ตกลงไปติดรีโมทเรียบร้อยแล้ว ที่ Sweet Audio
    แถมได้ลำโพงใหม่ติดรถกลับมาอีกคู่หนึ่งโดยไม่ได้ตั้งใจ (แต่เสียตังค์ อิอิ)

วันนี้ได้คำชมจากเสียงลำโพงคู่ใหม่
    แค่นี้ก็พอละ ปลื้มมมม

ของเขาดีจริงๆ ... Sweet Audio ...

ปล. 1. ขอบคุณ โอ มากๆ ที่เป็นธุระให้ทุกอย่าง
    ปล. 2. ขอบคุณ Sweet Audio บุ๊ค และผองเพื่อน P&P Club
    ต้อนรับสมาชิกใหม่ได้น่ารักและเป็นกันเองที่สุด อันนี้ชมจากใจจริง :D:D:D

27. whitebear

1,191
    11
    0
    พี่น้องกันทั้งนั้นคับ
    เรื่องเสียงดี ได้ Front อีกซักตัว แจ่มกว่านี้อีก
    อิ อิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้