-----ไล่น้ำมัน..เบรค...ครัช....ไล่กันยังไงฮะ...อยากทำเองบ้าง-----

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย By Tum, 21 กันยายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. By Tum

By Tum New Member Member

91
    0
    0
    ใช้รถมาก้อหลายปีแล้ว.......ไม่เคยเปลี่ยนเลยสักที
    เลยอยากทำเองบ้าง.......เผื่อจะได้ซ่อมรถเป็น
    รบกวนผู้รู้แนะนำทีฮะ....ขอบคุณมากๆ:cry:

2. kidsmadagus

kidsmadagus New Member Member

120
    13
    0
    ต้องมี2คนนะคัคือคนนึงย้ำเบรกให้อีกคนนึงคลายน็อตที่ปั้ม
    ขั้นแรกเตรียมของก่อน น้ำมันเบรด1ขวด และประแจเบอร์12หรือ8แล้วแต่รถนะคับ
    เริ่มแรกสตาร์ทเครื่องถ้ารถจอดอยู่เฉยๆสาตร์ทเครื่องแล้วเริ่มล้อซ้ายก่อนก็ได้นะคับ
    หมุนพวงมาลัยไปทางซ้ายสุดเห็นหัวน็อตที่อยู่บนปั้มซึมจะเห็นได้ชัดเพราะมันมีจุกยางครอบหรือไม่ครอบแล้วแต่เริ่มแรกให้เพื่อนเราหรือใครก็ได้นั่งอยู่ในรถคนนึงขณะสตาร์ทเครื่องแต่คุณต้องอยู่ตรงปั้มนะคับเริ่มแรกให้คนที่นั่งในรถเริ่มเหยียบเบรกกดปล่อยๆซักพอประมาณแลว้บอกให้เค้าเหยียบค้างไว้แลว้คุณเอาประแจค่อยๆคลายน็อตออกมาระวังน้ำมันกระเด็นเข้าตานะคับ
    ทำอย่างนี้จนน้ำมันใสแต่ต้องคอยเช็คระดับน้ำมันเบรกด้วยนะคับทำอย่างนี้ทั้งสี่ล้อนะคับ

3. dangang

dangang New Member Member

4
    0
    0
    ให้ช่างทำเถอะ ถ้าเรารู้ไม่ถึง เพราะมันคือเส้นแบ่งของชีวิต ค่าแรง + ค่าน้ำมันเบรคไม่เกิน 400 บาท
    ผมทำมาทั้งเบรคทั้งครัช แล้วน้ำมันเบรคเก่าเราไม่รู้ว่ายี่ห้ออะไร เอาของใหม่ไม่ตรงยี่ห้อ
    พวกโอริงมันจะเสียนะครับ ให้ช่างถ่ายทิ้งของเก่าทั้งหมดแล้วเติมของใหม่จะดีกว่า
    ที่สำคัญล้อหลังต้องใช้ไอ้เข้ยก แล้วเข้าไปนอนใต้ท้องรถ
    สรุปเอาไปจ้างเขาดีกว่า

4. PowerMan

PowerMan New Member Member

2
    0
    0
    ถูกต้องเป็นอย่างยิ่งครับ.....

5. nudeez

nudeez New Member Member

50
    1
    0
    เราก็ดูดน้ำมันตรงปั๊มหม้อพักก็พอ (รึเปล่า)

ปรกติผมก็ทำแค่นั้นอะ

6. ตาด้า

ตาด้า New Member Member

141
    4
    0
    ตามนั้นครับ อย่าเสี่ยงเลย

7. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    งานนี้ต้องมีฮ้อยท์ ถึงจะปลอดภัย

เป็นที่รู้กันว่า น้ำมันเบรค มันชอบกัด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้