ปัญหาเรื่องโช้คหลังคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย บอย กฤษณ์, 15 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. บอย กฤษณ์

บอย กฤษณ์ New Member Member

2
    0
    0
    หวัดดีครับทุกท่าน ผมเพิ่งเข้ามาใหม่ครับ แต่มีปัญหาจะรบกวนท่านผู้รู้เรื่องโช้คหลังหน่อยนะครับ
    ผมใช้ B-14 ปี 95 ครับ เปลี่ยนล้อมา ใส่MAX ขอบ 17" เดิมความสูงก็ดูสวยพอดีครับ
    แต่เวลาขึ้นคอสะพานแรงหน่อย ซุ้มด้านหลังมันยุบยวบไปโดนล้อหลัง ( มีถังแก๊สข้างหลัง )
    พอดีได้โช้คของ A32มา ก็ใส่ได้ดีครับ แต่ติดที่มันสูงกว่าเดิมเยอะไปหน่อยน่ะครับ
    เลยกลายเป็นท้ายโด่งครับ ดูแปลกๆครับ ควรทำยังงัยดีคับให้ท้ายมันต่ำลงมาพอดีกันและไม่ยุบตัวมากเวลาเจอคอสะพานครับ
    เพราะเจ้าโช้ค A32มันสูงกว่าB-14เดิม ประมาณซัก 2 นิ้วเห็นจะได้
    และมีรอบเกลียวสปริงมากกว่าเดิม 1 รอบกว่าๆครับ รบกวนสอบถามว่า
    ถ้าใช้โช้คA32แล้วตัดสปริงออกจะดีมั้ยครับ แล้วมันจะต่ำลงหรือนิ่มเกินไปไหมครับ
    หรือควรใส่โช้คเดิมแล้วเปลี่ยนเอาสปริงA32ใส่แทนได้รึเปล่าครับ( ไม่ให้มันยุบตัวมากเวาลาเจอคอสะพาน )
    หรือท่านใดมีวิธีอื่นๆ หรือมีประสบการณ์ดีๆช่วยแนะนำด้วยครับ ถ้ามีอู่ช่วยแนะนำด้วยยิ่งดีครับ
    ผมอยู่แถวลำลูกกาคลอง2ครับ ต้องรบกวนด้วยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2008
  2. wutpioneer

wutpioneer New Member Member

172
    33
    0
    น่าจะตัดสปริงซะ1นิ้ว หรือไม่ก็ใช้ของเดิมเสริมหัวโช๊คเอา รอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

3. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ตัดสปริงนี่ จะแข็งกว่าเดิมนะครับ ค่าK มันจะแข็งขึ้น

ผมไม่รู้ว่า สปริงA32 มันใส่กับ โช้คB14 ได้รึป่าว ถ้าได้ ลองเอา

มาใส่ดูครับ น่าจะเตี้ยลง

4. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ใช้อยู่คร๊าบโช๊คหน้าคู่เดิมติดรถ ส่วนคู่หลังใช้ของ A32 ทั้งโช๊คทั้งสปริงคร๊าบ หาซื้อได้ตามเชียงกงครับ ไม่ต้องตัดแต่งใด ๆ ครับ พอดี ๆ

5. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    สปริง A32 สามารถนำมาใส่กับโช้ค B14 ได้ครับ

แต่ใส่ออกมาแล้วจะสูงขึ้นกว่าเดิมนิดนึง

แต่ถ้าจะใช้ โช้ค A32 ผมว่าอย่าไปตัดสปริงเลยคับ ค่า k มันเสียเปล่าๆ

ลองไปร้านโช้ค แล้วเลื่อนเบ้าลงก็ได้ครับ ซัก 1-2 นิ้ว น่าจะได้

ลองคำนวนดูอะคับ ไม่ต้องเอาเบ้าลงมากไป เด๋วแกนมันจะยันเข้าไปอีก

6. บอย กฤษณ์

บอย กฤษณ์ New Member Member

2
    0
    0
    ข้อมูลดีๆเพียบเลย
    เพิ่งไปทำมาเสร็จเรียบร้อยเมื่อกี้นี้เองครับ เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาจนเด็กที่อู่เหนื่อยเลย จบที่เอาสปริงB-14เดิม ใส่กับโช้ค A32 พอใส่แล้วมันเตี้ยลงมาใกล้เคียงโช้คเดิมๆ แต่ความนุ่มนวลยังใช้ได้ดีและไม่ยุบตัวเยอะมากเวลาเจอทางโยนหรือคอสะพานครับหนึบหนับดีครับ ต้องขอขอบคุณ ทุกท่านมากๆครับ ที่ช่วยเหลือเพื่อนใหม่ ที่ด้อยความรู้ เป็นอย่างดีครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 มีนาคม 2008
  7. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ใส่อยู่ หน้าโช้คเดิมอัดน้ำมันใหม่ สปริงเดิม
    หลังอัดน้ำมันใหม่ ใส่สปริง A32
    ตอนนี้หน้ามันหยิ่งอ่ะ :D:D:D

ไม่ค่อยถูกใจอ่ะ.. :rolleyes::rolleyes::rolleyes:

8. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    แก้ให้คับๆ " มันเชิด "

:D :D :D

9. jojo9

3,936
    656
    0
    :D:D:D

10. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    หาสปริงโหลด ใส่เลย

11. jojo9

3,936
    656
    0
    ใครเจอมาบอกกล่าวบ้างเน้อ... ;););)
    ขอราคาไม่แรงนะ เพราะกะเปลี่ยนโช้คจ้า....
    แต่คงเก็บเงินอีกหลายยยย :p:p:p

12. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ช้าไปแล้วพี่เพิ่งปล่อยeibachไปเองง่ะ ไม่ยอมเข้ามาดูเซียงกงบ่อยๆ :D:D:D

13. jojo9

3,936
    656
    0
    แง่มๆๆๆ...
    เห็นแล้วจ้า...
    แต่ตอนนั้นไม่มีตังค์ :p:p:p

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้