มีกลิ่นจากภายนอกเข้าในตัวรถ!! รถ 11 ปี นี่มันคงจะเริ่มผุ สนิมเริ่มกินแล้วมั้งครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย goldybody, 27 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. goldybody

goldybody New Member Member

21
    1
    3
    ไม่รู้ว่าจะจัดการกับมันยังไงดี จะเริ่มตรงไหนก่อนดีละเนี่ย!!??

2. tamzii

tamzii New Member Member

43
    1
    0
    R11 ของเรา เมื่อสองอาทิตย์ที่แล้วที่ได้รถมา

กลิ่นควันรถคันหน้า กลิ่นไก่ย่าง กลิ่นน้ำครำกลางซอยเข้าบ้าน
    นั่งดมไปสามวันแรก

ตอนแรกคิดว่ายางขอบประตูคงเสื่อม
    ดมๆ ไป ทำไมกลิ่นมันชัดเจนตรงช่องแอร์
    เลยวิ่งเข้าร้านแอร์

ช่างบอกต้องเปิดสวิทซ์ช่องที่คอนโทรลแอร์ไม่ให้อากาศจากภายนอกเข้ามา
    พร้อมกับบอกวิธีใช้ปุ่มแอร์ต่างๆ

งานนี้หน้าแตกเล็กๆ ค่ะ

ลองเช็คดู เป็นที่จุดเดียวกันไหม...

3. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ตามนั้นเลย
    ส่วนใหญ่จะเป็นรูของท่อแอร์
    สายไฟจากเครื่องเข้ามาห้องโดยสาร
    หรือตัวบังคับลมของระบบแอร์
    ประมาณนั้น
    ซีลรอบกระจกส่วนใหญ่เป็นอาการ
    เสียงลมลอด หรือ น้ำเข้า ซะมากกว่า
    อิอิ

4. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    เอาไปให้ ร้านแอร์ดู บอก กลิ่นข้างนอกเข้าอ่ะพี่ เดี๋ยวเค้า รื้อ คอนโซลแล้วเอาบุหรี่เป่าๆ แล้วเอา ดินน้ำมันอุด จบเรื่องเลย

5. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    แล้วดินน้ำมันจะไม่ละลายเหรอ ไม่หาลูกยางหรือกาวขี้หมาอุดอ่ะ

6. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    นั่นดิ เห็น มัน ปั้นได้ อ่ะ นึกว่าดินน้ำมัน 5555

7. mono seat

mono seat New Member Member

36
    0
    0
    เค้าตอบกันหมดแว้ว ไม่รู้จะบอกอะไรอีกง่ะ

8. Tuck1

Tuck1 New Member Member

91
    0
    0
    ตามนั้นเลย ครับท่าน คอนเฟิร์ม

9. Termites

Termites Member Member

35
    0
    6
    รบกวนแนะนำร้านดีๆ แถวหลักสี่ รามอินทรา บางเขน หน่อยครับ

ขอบคุณครับ

10. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    เคยถอดตู้แอร์ออกมาล้างแล้วใช่มั้ยพี่ตี๋?เพราะตู้แอร์ใต้ลิ้นชักที่ออกมาจากโรงงานมันจะถูกปิดอย่างดีด้วยฟองน้ำที่เคลือบกาวเอาไว้....ถ้าเราแกะออกมันก็จะมีช่องที่สามารถทำให้กลิ่นเข้ามาในห้องโดยสารได้และยางที่ปิดช่องระหว่างห้องโดยสารกับห้องเครื่องก็เหมือนกัน..ถ้าเจาะเพื่อสอดใส่สายไฟก็ต้องใช้ก้อนขี้หมาหรือซิลิโคนอุดให้สนิท...และก็อีกส่วนนึงคือตัวปรับให้อากาศภายนอกเข้ามาในรถที่เป็นสวิทช์อากาศหมุนเวียนนั่นอีกตัวนึงครับที่ต้องเช็คเพราะบางทีอาจจะเสื่อมทำให้ปิดไม่สนิทได้นะครับพี่

11. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ถ้าอยากมั่นใจ ได้สุดๆ เข้าศูนย์ เปลี่ยนทุกอย่างรอบเดียวแรงๆ ใหม่ๆ จบ ครับ!!!

อะไรที่ทำให้กลิ่นเข้าได้บ้าง
    พี่เปิดแอร์แบบ กดให้อากาศข้างนอกเข้าอะเป่าครับ
    พี่ตรงเช็คขอบยังยังครับว่ามันยังดีและไม่เสื่อม
    ตู้แอร์??? ล้างยังครับผม

และสุดท้าย ประตู กระจก ตกอะเป่า มีรอยรั่วซึมตรงไหนไหม

เท่านี้ผมว่าก็คงไม่มีกลิ่นมากวนใจและครับ

12. Termites

Termites Member Member

35
    0
    6

สวัสดีครับ

คือว่า รถผม ถ้าขับตามรถบรรทุกควันดำ หรือ ขับผ่านสถานที่เผาหญ้ามีควัน

เวลาเปิดแอร์ กลิ่นมันจะเข้ามาอ่ะครับ

แต่ถ้าเราปิดแอร์ กลิ่นมันจะไม่เข้ามาครับ

ก็เลยสันนิฐานว่า คงเป็นที่ระบบแอร์

ตามศูนย์ เขาก็มีการล้างแอร์ให้ใช่ไหมครับ

ไงจะลองเช็คที่ศูนย์ดูอีกทีครับ

ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้