ถามเรื่องหม้อน้ำและฟิวส์นาฬิกาครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย singlemode, 13 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. singlemode

singlemode New Member Member

24
    0
    0
    - วันนี้เอารถไปเช็คหม้อน้ำมา เนื่องจากขับไปประมาณ 2 วันน้ำในถังพักน้ำก็จะลด แต่ในหม้อน้ำยังเต็มตรวจสอบดูระบบน้ำไม่มีรอยรั่ว น่าจะเกิดจากอะไรได้บ้างครับและแก้ไงบ้างครับ

- นาฬิกาในรถไม่ขึ้น คิดว่าน่าจะเป็นที่ฟิวส์ พอจะทราบตำแหน่งของฟิวส์นาฬิกาไหมครับ เผื่อเปลี่ยนเองได้ครับ ขอบคุณมากครับ

2. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    น้ำหม้อน้ำน่าจะดันออกทางถังพักน้ำนะคับ ยังไงลองเช็คฝาดูว่าเสื่อมสภาพหรือยัง (เปลี่ยนเลยก็ได้นะถ้าไม่เคยเปลี่ยนอันไม่กี่บาท) ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย เอาไปล้างซะหน่อยจะได้เย็น ๆ

3. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    หม้อน้ำผมเคยเป็นครับ เต็มน้ำไป 5 วันน้ำหายเกือบหมดถังพัก และหารอยรั่วไม่เจอครับ แล้ว 1 เดือนต่อจากนั้นก็รั่วแบบเห็นได้ชัดครับ

4. singlemode

24
    0
    0
    แสดงว่าน่าจะเป็นอาการที่หม้อน้ำกำลังรั่วแล้วใช่ไหมครับ จะเสียตังค์อีกแล้ว

5. eg 13

eg 13 New Member Member

37
    1
    0
    อาจมีการั่วเกิดขึ้นครับ เพราะจริงแล้วมันไม่ควรลดลงหรือหายไปเลย เช็คแผงหม้อน้า ท่อยางต่างๆ วาว์ลน้ำ ปั๊มน้ำ หารอยรั่วครับ จะได้ขับแบบสบายใจ
    ส่วนฟิวส์นาฬิกา เปิดกระโปรงดูได้ครับ ตรงแผงฟิวส์ ถ้าผมจำไม่ผิด 7.5 นะ หยิบมาดูได้ครับ อันนี้ที่ขาด ก็เปลี่ยนซะ ไม่ยากครับ

6. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    May be .

7. -B?|||?G-

-B?|||?G- New Member Member

166
    0
    0
    ฝาหม้อ ลองเช๊คดู วาวน้ำมันอาจจะพัง

8. Chonchy

Chonchy New Member Member

29
    0
    0
    ลองเช็คดูว่า ปาเก็น แตกหรือรั่วป่าวอะคับ เพราะเมื่อเดือนที่แล้วผมก็เป็นเหมือนกัน 2-3 วันน้ำหมดที่หม้อพัก แต่ในหม้อน้ำยังเต็มอยู่...ของผม ปาเก็นแตกนิดนึงคับ ทำให้น้ำมันดันออกหมด หมดเงินไป 2400 สบายตัวเลยคับ...หุหุ

9. singlemode

24
    0
    0
    ช่วงนี้ต้องสังเกตการณ์ทุกเช้าครับ ได้ผลยังไงต่อจะแจ้งให้ทราบครับ

10. SANNY

SANNY New Member Member

88
    3
    0
    เรื่องฟิวส์นาฬิกาตามข้างบนเลยครับ เำพิ่งเป็นเหมือนกัน

11. singlemode

24
    0
    0
    ฝาถังพักมีรอยแตกครับ ผมได้เอากาวตราช้างปิดและกดแห้งปิดรอยแตกไปแล้ว ลองดูสองวันแล้วน้ำยังไม่ลดครับ น่าจะเกิดจากสาเหตุนี้ครับ ขอขอบคุณทุกๆความเห็นจากพี่น้อง 3Door ทุกท่านมากๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้