เรื่องของ R10

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย PeMhom, 19 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PeMhom

PeMhom New Member Member

1,163
    3
    0
    เปิดกระทู้ว่ากันด้วยเรื่อง R10 ล้วนๆเลยดีกว่าเวลาเปิดอ่านจะได้ง่ายหน่อย
    มีเรื่องหนึ่งที่อยากถามผู้รู้ครับ รถผมเวลาวิ่งเกิน 110 จะมีเสียงดังปิ๊ด(เสียงเหมือนสายพานดัง)ขึ้นที่ห้องเครื่องด้านซ้าย เป็นเฉพาะเวลาวิ่งเร็วเกินเท่านั้น ลองเปิด-ปิดแอร์ดู ก็ไม่ใช่ที่แอร์แน่ และไม่เกี่ยวกับรอบเครื่องด้วยเวลาที่เกิดเสียง เพราะลองปิดโอเวอร์ไดรท์วิ่ง ให้ต้องใช้รอบสูงๆที่ความเร็วต่ำๆก็ไม่เกิดเสียงที่ว่า ใครพอจะวิเคราะห์อาการได้บ้าง ว่าเกิดจากอะไรได้บ้าง ตั้งสมมุติฐานกับเพื่อนไปต่างๆนานา ว่าสายพานไดฯ บ้าง แต่เมื่อวานพึ่งเอาไปให้ช่างแถวเลียบด่วนดูเมื่อวันเสาร์ เค้าว่าเป็นที่เกียร์ หลังจากลองวิ่ง หลายรอบ แต่ยังไม่ปักใจเชื่อนัก ตอนนี้ทนใช้ไปก่อน มีใครเจอปัญหาแบบนี้บ้างไหม มาเล่าสู่กันฟังหรือออกความเห็นกันหน่อยสิ แล้วอาการนี้จะเป็นที่เกียร์จริงๆหรือ?? จะได้แก้ถูก บอกตามตรงคันนี้พึ่งได้มา อยู่ในช่วงไล่เก็บไล่ซ่อมให้ใช้ได้อยู่ ตอนได้มาต้องลากมาทำจนวิ่งได้ ตอนนี้เหลือแต่จัดการช่วงล่าง ปลั๊กสายไฟในห้องเครื่องกับปัญหาที่ว่านี้ล่ะ ถายนอกหล่อเกือบได้ที่แล้วล่ะ รบกวนท่านผู้รู้มาช่วยออกความเห็นหน่อยเน้อ

2. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    ไม่รู้เหมือนกันคับ รอเซียนมาตอบนะ

3. Idef

Idef New Member Member

32
    0
    0
    ไม่แน่ใจ ว่าเสียงเดียวกัน หรือเปล่า

ไม่แน่ใจ ว่าเสียงเดียวกัน หรือเปล่า
    ของผม เพิ่งเคยได้ ยิน 2 -3 ครั้งครับ หลังจากติด แก๊สมา ก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็น
    แต่มันจะเป็นช่วง รอบเครื่อง 3000 รอบโดยประมาณ
    เลยหาข้อมูลใน web gasthai เค้าว่าเป็นเสียงจาก mix
    แต่ของผมไม่ต้องขับ แค่เร่งเครื่องก็ได้ยิน
    แต่ไม่ได้ยินทุกครั้ง นะครับ ต้องจังหวะดีจริงๆ อย่างที่บอก เพิ่งเคยได้ ยิน 2 -3 ครั้ง
    ตั้งใจทำไห้ดังก็ไม่ดัง อยู่จะดังก็ดัง ซะงั้น
    ไม่รู้เสียงเดียวกันหรือเปล่านะครับ........เผือมีประดยชน์

4. PeMhom

1,163
    3
    0
    ฮืม..เป็นไปได้ ได้มาอีกสมมุติฐานหนึ่งแล้ว มีท่านไหนพอจะทราบสาเหตุอีกไหม คันของผมมีร่องรอยการติดแก๊สมาก่อน แต่ผมแน่ใจว่าเกี่ยวกับความเร็วแน่นอน ไม่ใช่รอบเครื่อง แต่ก็ดีเหมือนกันน่ะ เหมือนติดเซ็นเซอร์ตรวจจับความเร็วเลยล่ะ 555 ดังตามนัดที่ 110 Km/Hr เลยไม่มีบกพร่อง ที่บ้านชอบมาก เพราะจะได้ไม่ขับเร็วเกินไปนัก มองโลกในแง่ดีเสียจริง  ไว้หาสาเหตุ และแก้ไขแล้วเสร็จจะมาเล่าให้ฟัง

เปลี่ยนเรื่องมาถามความเห็น เรื่องโชค์ดีกว่า โหลดอยู่ 2 นิ้ว แล้วใส่ ยาง 215/55 R 15 อยากได้โชค์ ฟิลนิ่มๆ ไม่แข็งมากใส่อะไรดีครับ เน้นเกาะกลาง เฮ้ย ไม่ใช่ แบบว่าอยากได้ทั้งนิ่มและเกาะถนนเวลาเข้าโค้ง ใครมีไอเดีย แนะนำหน่อยครับ ขี้เกียจลองผิดลองถูก เพราะเคยเอาโช๊คตัวแข่งของ 200 SX ไปใส่ ซิฟิโร่ ใช้ได้ 7 ครั้งต้องเอาออก เรื่องเกาะถนน น่ะแน่นอน ของเค้าดี เข้าโค้งแรงๆนี่มั่นใจได้เลย แต่ขับแล้วพาลจะเป็นใส้เลื่อน เวลาเจอรอยต่อถนน เพราะคงไม่มาขับเข้าโค้งอย่างเดียวทั้งวันหรอก R 10 คันนี้ตั้งใจจะให้เป็น รถใช้งาน ราคาไม่ถึง 2 แสน ที่ขับสนุก ช่วงนี้เลยต้องเก็บข้อมูลกันแบบนี้ มีอะไรดีๆจะเล่าให้ฟังเรื่อยๆครับ

5. PeMhom

1,163
    3
    0
    ขอขุดหน่อยเถอะ

Update ข้อมูลเรื่องเสียงปรี๊ดๆ ที่เคยดังตอนวิ่งเกิน 110 สรุปมันคือเสียงจากช่องเปิดปิดแอร์ หลังเก๊ะใส่ของข้างคนขับ ฝุ่นและหยากใย่มันเยอะ มันเลยปิดไม่สนิท ไปทำแอร์เลยเจอตัวการ
    หลังจากทำความสะอาด เป่าฝุ่น พร้อมขยับลิ้นปิดเปิดตัดยางมาเสริมส่วนนั้น เงียบเป็นเป่าสากเลย
    เหลือแต่เสียงฟู่ๆ ด้านตนขับ ที่ยางกระจกมองข้างมันหดตัว เว้าลงไป เห็นว่าเอาซิลิโคนปาดจะช่วยได้
    ใครเคยทำ แนะนำหน่อยสิ
    ตอนนี้ยังมีหลายๆ ปัญหา เนื่องจากรถโดนพี่แท็กซี่ใจร้ายย่ำยี ซ่อมตัวถังเสร็จ แต่อาการออกเพียบ พาลไปยันช่วงล่างเลยล่ะ
    ไว้ว่างๆจะเล่าให้ฟัง

6. เสก R10

เสก R10 New Member Member

807
    8
    0
    ดีใจด้วยครับพี่หม่อม.....เสร็จไปอีกอย่าง

7. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ฮา.. ตรงใส้เลื่อนครับ ของผมใส่ 195/55 R15 ครับ เมื่อยเอาเรื่องเลย

ยางแก้มสูงๆ น่าจะสบายกว่านี้

โช้ค นิ่มๆ สบายๆ ผมใช้ B13 ด้วย โช้คนิ่มสบายมากเลยครับ

เลยขอตีขลุมเอาว่า ลองโช้ค แบบบ้านๆ ของ B13 ดูมั้ยครับ

แต่ว่า น่าจะหาดีๆ ยากหน่อย ลองเชียงกงบางนา น่าจะดีครับ

เพราะเคยถามที่บรรทัดทอง ร้าน SAM แกบอกว่า "มีแบบเดิมๆ"

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า เดิมๆ นี่ถอดทิ้งมาจากอู่ไหนรึเปล่า แต่เห็นชาว B13 เอาโช้คเก่าติดรถไปอัดน้ำมันเอาครับ 800 บาท เห็นว่านิ่มสบายๆ ครือๆ กันเลยครับ

8. PeMhom

1,163
    3
    0
    ไม่อยากจะบอกว่าโช๊คตัวที่ว่าน่ะโช๊ก จิ๊ก เชียวนา555
    ฟิลมันไม่ได้ง่ะ แบบว่าผมอยู่บนโลกนี้มาก็นานพอสมควร พออยู่มานานๆ อ้ายอารมณ์แบบแซ๊ดดดดดดดดด
    น่ะมันไม่ค่อยไหวแล้ว ก็เอาฝากขายต่อไปแบบขาดทุนไป ยังสงสัยอยู่ใครเค้าเอาไปใส่หว่า ทนได้ไงฟ่ะ
    แต่ไปๆมาๆ เจ้าR10 นี่เหมือนเอาไม้กระดานไสไปบนถนน เหมือนคนมีกรรมไงไม่รู้ พอทำรถออกมาดีๆ
    ไม่ค่อยได้ใช้กับเค้าเท่าไร โดนแย่งตลอด จะได้ใช้บ้างก็ตอนน้ำมันตกขีดแดงแล้ว ก่อนหน้าที่จะติดแก๊ส A32 คุณแม่บ้านเธอมักจะโชคดี จับคันไหนมีน้ำมันตลอด อ้ายเราอยากกินส้มตำ ขับรถออกไปซื้อ ส้มตำ 25
    น้ำมัน 500 วู๊ยยยยยยยยยยยยยยย โคตรอร่อยเลย เล่าแล้วน้ำตาตก :cry: คิดว่ามันสนุกมันก็สนุกเนอะ 555
    แต่ตอนนี้เธอไม่ค่อยแย่งใช้แล้วล่ะ รถเราแต่ถ้าอยากขับต้องขอ ทำไงได้อยากรับลูกสาวเค้ามาดูแลนิ

9. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    สาวๆนี่ ดูเหมือนไม่รู้เรื่อง ไม่ได้ตั้งใจ แต่แท้จริงแล้วฉลาดล้ำลึกกว่าเราเป็นกอง

น่าสงสารผู้ชายตาดำๆอย่างเราๆ

10. PeMhom

1,163
    3
    0
    วันนี้หยุดงาน ว่างเลยไปยกเจ้านู๋ R10 ขึ้นหิ้งไล่เก็บงานช่วงล่าง พร้อมเปลื่ยน โช๊คให้เจ้านู๋มันมา
    หลังจากตาร้อนเพื่อนสมาชิกท่านอื่น ที่ลงทุน"ได้ยามา (Diayama) "แต่ช่วงนี้เศษฐกิจไม่ดี
    ค่าเงินบาทแข็งค่าขึ้นทุกวัน แต่สบช่องส่วนลด 35 % ทำให้ต้องตัดใจหันไปคบพวก "ค้ายาบ้า (Kayaba) " ขากลับบ้าน รู้สึกดีขึ้นมาหน่อย หน่อยเดียวจริงๆล่ะ เฮ้อ เหนื่อยใจ...................แต่ยังไงงานนี้ต้องขอบคุณ
    คุณอาที่สงเคราะห์หลาน ใช้สิทธนำพามาให้ แต่ไหนๆก็ช่วยแล้ว ขอชุดสปริงใหม่ทั้งชุด อีกเที่ยวเถอะครับ จะได้จบเรื่อง :p
    เรื่องต่อไปคงต้องสอบถามความเห็นเพื่อนสมาชิก ตอนรถนิ่งๆแล้วสับ R Gear จับแรงช่วงนึงล่ะ แต่ตอนโยกถอยเข้า ถอยออกไม่เป็น แล้วอีกช่วงตอนจังหวะ 50:50 จะเปลี่ยน Gear แต่เราถอนคันเร่ง
    มันจะมีจังหวะ ดึงกึ๊กนึง นี่สาเหตุมาจากอะไรได้บ้างครับ เป็นที่เพลาหรือที่ Gear

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้