น้ำในหม้อพักไหลออก

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Up 2 y, 18 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Up 2 y

Up 2 y Guest

0
    0
    0
    น้ำในหม้อพักสีขาว ที่อยู่ข้างหม้อน้ำ จะไหลออกมาจากฝาปิด เวลารถวิ่ง มีสาเหตุจากอะไรครับ เติมครั้งนึงจะอยู่ได้แค่2 วัน

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    หมายถึงเต็มถังพักแล้วล้นหรือเปล่า แล้วความร้อนขึ้นไหม

3. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    นั้นจิเติมน้ำเยอะไป หรือน้ำมันหายอ่าครับ...

4. oak_99

oak_99 New Member Member

49
    5
    0
    มันมีขีดบอกระดับน้ำที่ให้เติมอยู่นะครับ ประมาณครึ่งนึง ถ้าเติมมันเต็มเวลาติดเครื่องจะมีการปล่อยน้ำและดูดน้ำจากหม้อพัก ลองดูนะครับ ถ้าน้ำยังล้น หรือแห้งไวกว่าปกติ หาช่างดีกว่าครับ หรือไม่ก็รอผู้รู้มาตอบอีกที

5. Up 2 y

0
    0
    0
    เพิ่มเติม น้ำในหม้อพักไหลออก

เพิ่มเติมนะครับ
    ความร้อนปกติครับไม่ขึ้น แต่น้ำที่เติมในหม้อพักจะถูกดันออกมาที่ฝาปิดครับ (สังเกตจากคราบ) วิ่งไปสัก 3-4 กม. แล้วจอดดูจะเห็นน้ำหยดลงมาที่ใต้ท้องรถเลย จะไหลออกมาไวและเยอะมากเลย ปกติจะเติม 5-6 วัน/ครั้ง แต่คราวนี้จะเติม 1-2 วัน/ครั้ง กลัวว่าเครื่องจะพังนะครับ สาเหตุมาจากอะไรครับ ......ขอบคุณมากๆ เลยครับ

6. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ถ้าดันออกแสดงว่าน้ำในถังพักก็ต้องเต็มจนล้นและก็ไหลออกที่ฝาเพราะที่ฝามีรูระบายอยู่
    ก็แสดงว่าน้ำไหลวนเข้าเครื่องไม่สะดวก แต่คงไม่ตันเพราะถ้าตันความร้อนต้องขึ้นแล้ว สาเหตุ
    ที่ง่ายๆ ที่น่าตรวจสอบเบื้องต้นก็วาล์วน้ำอาจเสียแบบเปิดหรี่ๆ อยู่แต่ไม่ได้ปิดตัว 100 เปอร์เซนต์
    ถ้าเป็นตามนี้ลองถอดออกแล้ววิ่งดูถ้าหายก็ใช่ ถ้าไม่หายก็ว่ากันใหม่นะครับ

7. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ผิดปกติคับ ไล่จากถูกไปหาแพงนะคับ
    1 หม้อน้ำตัน ถ้ายังใช้หน้อน้ำทองแดงอยู่ ให้ร้านหม้อน้ำผ่าล้างได้คับ 400-600
    2 วาว์ลน้ำตายหรือยางบวม วาว์ลเปิดไม่เต็มที่ ถอดเปลี่ยน ไม่กี่ร้อย
    3 ฝาโก่งหรือปะเก็นแตก งานหนักหลักพันคับ

8. Up 2 y

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกๆ ท่านมากครับ จะลองแก้ไขดูครับ

9. ek-4222

ek-4222 New Member Member

4
    0
    0
    ของผมพึ่งเปลี่ยนวาวล์น้ำไป แต่ของผมความร้อนขึ้นสูงด้วยนะครับ

10. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ลองเช็คที่ฝาหม้อน้ำดูด้วยนะ บางทียางกันซึมขาดหรือสปริงฝาหม้อน้ำเสื่อม
    น้ำก็จะดันออกมาที่ถังพัก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้