ไม่มีได้มั๊ยคับ อ๊อกซีเจนเซ็นเซอร์

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย StarryNight, 27 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. StarryNight

StarryNight Guest

0
    0
    0
    ..เอารถไปเข้าอู่มาครับ เพราะว่ามันเร่งไม่ขึ้น รอบตก จะดับ แล้วก็กินน้ำมัน ช่างบอกว่า อ๊อกซีเจนเซ็นเซอร์เสีย แต่ถอดออกให้แล้ว ช่างบอกว่าไม่ต้องมีก็ได้ ก็เลยอยากทราบว่า ไม่มีตัวนี้แล้วจะเป็นอะไรไม๊ครับ (ช่างบอกว่าถ้าเปลี่ยน ก็ราวๆ 5000 บาท พี่น้องว่าผมควรเปลี่ยนไหมครับ) แล้วถ้าจะไปติดแกส แล้วไม่มีไอ้เจ้าตัวนี้มันจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับ ขอบคุณพี่น้องทุกท่านครับ

2. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ลองโทรถามไทยถาวรซินะครับ ไม่น่าจะถึง 5000 บาท หรือขอซื้อจากคนที่ยกเครื่องลงก็ได้ ครับ

3. rywin

rywin New Member Member

5
    0
    0
    เดี๋ยวโทรเช๊คให้ครับ เหมือนที่ผมไปซื้อร้านประจำ เห็น neon มาทั้งหัวคันนึง ไม่รู้จะแยกขายรึป่าว เบอร์ผม 089-7775452

4. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ถอดได้ไม่เป็นไร

5. amt

amt Member Member

61
    0
    6
    ไม่เคยถอด แต่แค่ท่อไอเสียรั่ว มีออกซิเจนเข้าไปในระบบไอเสียได้ ไฟService Engine โชว์ เช็คCode ก็พบว่าเป็นปัญหาจาก O2 Sensor คราวนั้นเดินทางไกล ไม่มีเวลาซ่อม พอมีเวลาซ่อมถอดหัวเทียนออกมาดู สภาพเหมือนกับระบบจ่ายน้ำมันมากเกินไป(ขั้วหัวเทียนมีสีดำ กับคราบเขม่าหนา) หลังจากเปลี่ยนปะเก็นท่อไอเสียจนไม่รั่วแล้ว Fault Code ก็หายไป เครื่องยนต์ก็กลับมาสมบูรณ์ ไม่มีปัญหา ตามความเห็นส่วนตัว Sensor ตัวนี้สำคัญมาก ถ้าไม่มีโอกาสที่จะปรับการจ่ายน้ำมันได้อย่างสมบูรณ์ไม่มีทางเป็นไปได้ ถ้าหาไม่ได้จริงๆ เคยได้ข่าวมีคนลองใช้ของญี่ปุ่นก็ได้ผลดีเหมือนกัน(เป็นความเห็นจากWeb Jeep)

6. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ไม่ถึง 5000 แน่นอนครับ ใช้ของ Jeep แทนได้ด้วย

7. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ลองไปถามอู่ จีป ที่ไหนก็ได้ ตัวหลังถอดได้ เพราะมันจะรับสัญญาณเฉพาะ ตอนสตาร์ทเท่านั้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้