เปลี่ยนโช้คไทล์Rมาแล้ววิ่งยังมีอาการรถโยนไปโยนมาเกี่ยวกับสปริงปาวครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย joferio, 14 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joferio

joferio New Member Member

13
    0
    0
    คือว่าแต่ก่อนผมใช้โช้คแต่ง ของGABแล้วก็สปริงแต่ง ใช้มาได้หลายปีแล้ว
    อาการมันวิ่งแล้วมันกระเด้งโยกไปโยกมา รถไม่นิ่ง เลยมาดูโช้คเลยรู้ว่าโช้คเสียแบบว่าเสียทั้ง 4 ต้นเลย(โดยเฉพาะข้างหน้าเสียมากกดแล้วไม่ขึ้นเลย) เลยซื้อโช้คไทล์R มาใส่ของปี 98 แล้วก็ใส่กับสปริงแต่งอันเดิม ก็วิ่งนิ่มดีแต่ไม่หนึบมาก แตพ่อเมื่อวานได้ขับนานๆสุดแล้วลองวิ่งเร็วแซงซ้ายแซงขวาลองโช้คดูปรากฎว่ารถมีอาการโยนไปโยนมา วิ่งช้าๆๆในซอยก็เป็นน่ะโยกซ้ายขวาเบาๆไม่นิ่ง (ช่วงล่าง ยางรถเปลี่ยนใหม่แล้ว ตั้งศูนย์แล้วแต่ไมแน่จัยว่าตั้งดีป่าวแต่ก็ตรงน่ะ)

อยากถามว่า โช้คไทร์R เนี่ยใครเคยใช้บ้างมันฟิวต์เป็นงั้ยบ้าง ขอทุกสภาพถนนน่ะทั้งขับช้าและชับเร็วเข้าโค้ง แล้วอาการที่โยกไปโยกมาซ้ายขวา เกี่ยวกับสปริงของผมป่าว ใช้มานานแล้วเหมือนกันแล้วก็ไม่รุ้ว่ามันรับน้ำหนักมานานขนาดไหนแล้วเพราะโช้คอันเก่าผมดูแล้วน่าจะเสียมานานแล้วเหมือนกัน

สปริงผมเสียป่าวครับ อาการรถที่ผมบอกเกี่ยวกับสปริงป่าวครับ แต่โช้คที่ผมซื้อมาใหม่ผมลองกดดูแล้วสภาพดีเลยน่ะถ้าเป็นที่สปริงได้ซื้อเปลี่ยนใหม่ กลัวซื้อแล้วไม่เกี่ยว

2. EG-4

EG-4 New Member Member

26
    2
    0
    ไม่เคยใช้โช้ค typeR เหมือนกัน

แต่อยากจะบอกว่า ยังไงมันก็เป็นโช้ค std. คงจะหวังให้มันมีประสิทธิภาพดีๆ เหมือนโช้คแต่ง ที่คุณเคยใช้ (สมัยที่มันยังไม่เสีย) ไม่ได้หรอกครับ สาเหตุเพราะมันถูกจำกัดด้วยต้นทุนการผลิต จะทำให้โช้คดีมากๆ ก็ทำได้แต่ต้นทุนก็จะสูงขึ้น.....

ส่วนสปริง ถ้าเสีย หมายถึงค่า K มันเสียไป อาการน่าจะเป็นรถทรุดไปมากกว่าครับ เหมือนรถเดิมๆ ที่ตูดห้อย เพราะสปริง มันล้าไปหมดแล้ว

ส่วนอาการที่เกิดขึ้น ผมเข้าใจว่าเกิดจากการคาดหวังในประสิทธิภาพของ โช้ค typeR มากเกินไปครับ ลงทุนซื้อโช้คซิ่งสภาพดีๆ อีกชุดนึง น่าจะแก้ไขได้ครับ

3. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    เรื่องของความรู้สึกวัดกันยาก บางคนว่าหนึบ บางคนว่ายังไม่หนึบ ถ้ามันใจว่าบูชช่วงล่าง ลูกหมาก ปีกนกไม่คดไม่งอถ้าชัวร์ ก็ตามข้างบนครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้