ช่วยผมด้วย

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย NKP, 16 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NKP

NKP New Member Member

23
    0
    0
    เพิ่งถอยรถออกมาครั้งแรก Rover 623 GSI มีปัญหาคือไฟเบรคและไฟ P โชว์ตลอดเวลารบกวนถามสมาชิกที่มีประสบการณ์ด้วยว่าแก้ไขอย่างไร
    ขอบคุณมากสาหรับความเอื้อเฟื้อครับ:cool::cool::cool::cool:

2. ที่หนึ่ง

ที่หนึ่ง New Member Member

159
    0
    0
    ยินดีต้อนรับ ไฟเบรคค้างให้ดูที่เป้นเบรคจะมีปุ่มบังคับเวลาเหบีบเบรค แสงว่าค้างต้องเปลี่ยตัวใหม่ ตัวละ3-400 บาท
    หาเปลี่ยนได้ตามร้านซ่อมทั่วไป หรือร้านขายแบตรี่ห้องแถว จะมี ส่วนไฟ P ค้างต้องให้คุณเจี๊ยบมาตอบแล้ว

3. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    ไฟเบรคค้าง ไปซื้อได้ที่ศูนย์HONDAได้เลยครับ มันเป็นตัวกลมๆหัวแหลมๆ ติดอยู่กับขา แป้นเบรคด้านบน ถ้ามุดดูจะเห็นเลยว่ามันหายไป ตัวละไม่ถึงร้อย สามารถนำมาติดเองได้ครับ

4. ตอบ

ไม่ทราบว่าเป็นไฟ p กับรูปเครื่องหมายตกใจ ที่หน้าปัท (ช่องเดียวกัน)หรือไฟเบรคครับ

ถ้าที่หน้าปัท ได้2 กรณี คือ1 เบรคมือค้าง ลงไม่สุด หรือ สวิทเสีย
    2 น้ำมันเบรคหมด หรือ ระบบเตือนน้ำมันเบรคหมดที่กระบุกสายขาด
    (ให้ลองดูก็ได้ถ้า เปิดฝากระปุกนำมันเบรค แล้วหงายขึ้น ไฟเตือนจะโชว์)

ถ้าเป็นที่ไฟเบรค ก็น่าจะเป็นที่สวิทไฟเบรคตรงขาเหยียบเบรคตามที่พี่ๆเค้าบอกแหละครับ

ปล. ท่านที่เป็นสมาชิกใหม่ถ้าต้องการให้โทรแจ้งเรื่องมิตติ้งกรุณาทิ้่งเบอร์ไว้หน่อยนะครับ
    มีมิตติ้งแตละครั้งจะได้โทรตามครับ

5. NKP

NKP New Member Member

23
    0
    0
    เป็นทั้งสองอย่างเลยครับ คำแนะนำแรกจะลองหาปุ่มบังคับมาใส่ดูที่แป้นเบรค ส่วนคำแนะนำที่สองลองดูแล้วครับว่าน้ำมันเบรคขาดจริงๆ วันนี้หลังจากนำกระจกไฟฟ้าด้านคนขับไปซ่อม (อาการที่กระจกไม่ลงหายสนิทแล้วเขาคิดค่าซ่อม 150 บาท) แต่ได้ปัญหาแถมมาคือเข้าเกียร์ถอยหลังไม่ได้ (R) เข้าได้เฉพาะ N, D4, D3 ไมาทราบว่าท่านใดมีคำแนะนำดีๆ บ้าง พรุ่งนี้ไม่ทราบว่าจะนำรถไปอู่ถึงหรือเปล่า

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้