สอบถามGURUเกี่ยวกับเครื่องยนต์ B16B+B20B

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย shinra, 6 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. shinra

shinra New Member Member

14
    0
    0
    ปัจจุบันใช้เครื่องเดิมติดรถอะฮะ อยากอัพเกรดซะแล้วงิงิ มีคนมาเสนอขาย B16B+B20B แถม Turbo Evoให้ด้วย สนนราคา 100000บาทถ้วนๆ เลยอยากทราบว่า สภาพเครื่องน่าจะยังสดเพียงไหน

จากการสอบถามเจ้าของเก่า เค้าบอกว่า เดิมสถิตอยุ่ใน เตารีด นำเอา B16B+B20B ไปset เทอร์โบ Evoมา และดูจากพฤติกรรมการขับรถ เปนพวกตรีนผีของแท้ ตะบี้ตะบันเหยียบทุกวัน แต่สาเหตุที่ขายไม่ใช่เพราะเครื่องพัง แต่รถชนเลยขายรถ และถอดเครื่องมาขาย

จึงอยากถามความเหนพี่ๆว่า จากการคาดเดาสภาพเครื่อง คิดว่าผมควรซื้อเครื่องตัวนี้ไหม [อย่ามองของแถม และ ราคา] มันจะมาเริงร่ากับผมได้นานไหม นบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

2. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    9999

ความเห็นผมว่าแพงไปนิดนะครับ ไส้ในทำอะไรมาบ้าง เดิมๆ
    และ set turbo ไม่แน่ใจว่าจะอยู่ได้นานหรือเปล่าครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มีนาคม 2008
  3. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28
    แพงเกิน

4. เรื่องแพงไม่แพง ผมว่ามันก็พูดยาก เพราะทำมาแบบนี้ถ้าใช้ของแท้หมด
    ราคาคงทะลุแสนไปไกลแล้วครับ ขายราคาแสนนึงก็ต้องดูหลาย ๆ อย่าง
    ว่าสภาพเครื่อง และอุปกรณ์ที่ใช้อยู่ในระดับไหน

อยากวางเครื่องใหม่เหรอครับ เอาเครื่องคันแดงป่าว เด๋วถอดขายให้ ใช้
    ของแท้ทุกชิ้น ประกอบเครื่องดี ดูแลอย่างดี วิ่งน้อยครับ

5. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ผมว่า ถึงจะใช้ของใหม่ทุกชิ้น ของดีทุกอย่าง

แต่ขับโหด ๆ ยังไง มันก็สึกหรออ่ะครับ

ราคานี้ ทำใหม่เองเป็น B16+B20 ไม่ต้องมี Turbo ก็เหลือครับ

ความแรง อาจจะไม่แรงเท่า แต่ความสด น่าจะดีกว่าครับ

6. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    "B16B+B20B+Bo" จะแรงกันไปถึงไหน :cool:

7. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ความเห็นส่วนตัวผม ผมว่าเริ่มทำเองดีกว่าครับ แบบทำไปทีละสเตป ดูว่าทำนู่นนี่ แร้วมีอะไรเปลี่ยนแปลงไปบ้าง ได้ความรู้เพิ่มด้วยครับ

8. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
    เห็นด้วยครับ..

9. shinra

shinra New Member Member

14
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบ ได้แนวคิดเพิ่มอีกเยอะเลย อิอิ

10. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    ชอบซิ่ง ชอบปี๊ดๆ พอได้คับราคานี้ สมรรถภาพลุ้นเอาเอง
    เน้นใช้งานในชีวิตประจำวัน หลีกเลี่ยงคับ............

11. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    ถึงว่าดิดึงดีจัง :D:D

12. นั่นดิ ผมขับรถกุ้งทีไร ก็กดหมดรอบไปทุกเกียร์
    ไม่เห็นจะเป็นไรเลย เอี๊ยดตั้งสี่เกียร์แหน่ะ อิอิ

13. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เก็บกดหรอวะ อีแดงต้องขับค่อย ๆ

14. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    แต่อยากฟังเสียงอีแดงที่บางแสนอีกหวะ สนานหาดเลยๆ :D:D

15. ก๊วยเจ๋ง@ASIMO

ก๊วยเจ๋ง@ASIMO New Member Moderator

833
    158
    0
    รถเพื่อนอ่ะ ถลุงกันเข้าไปนะครับ

เรื่องเครื่อง 1 แสนบาท.ราคาน่าคิด ต้องแยกชิ้นมาดูเรยดีก่าว่ายัดไรเข้าไปบ้าง

16. kungking5

1,661
    287
    0
    สิ้นเดือนนี้ ดึก ๆ ชายหาดแถวระยอง รอฟังละกัน ว่าคราวนี้จะเสียงรถใคร

17. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    รถสีน้ำเงิน เอาเลย เอาเล๊ย

18. #joe.#

#joe.# Member Member

219
    21
    18

อยากได้เสียงแว้นๆแบบคันแดงอ่ะครับทำไงดีหนอ พี่เต้มีของแคมคู่เหลือๆป่ะครับอยากแว้นอีกแล้ว เอาแบบใส่ก่อนผ่อนทีหลังน่ะ อิอิ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้