รบกวนช่วยแนะนำอู่ ซ่อมระบบน้ำ b13 ค่ะ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย ttt25, 12 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ttt25

ttt25 New Member Member

8
    1
    0
    รถนิสสัน B13 เครื่องคาร์บู ติดแก็ส lpg มาได้ 10 เดือนค่ะ

ย้อนกลับไปเมื่อวันจันทร์ ตอนจอดรถที่บ้าน ได้ยินเสียงที่หน้ารถ เลยไปเปิดกระโปรงหน้าดู เห็นน้ำเดือดที่หม้อพักน้ำแล้วเอ่อล้นออกมาทางรูระบายเล็กๆ อ่ะค่ะ ก็เลยเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ เข้าไปนั่งกินข้าวซักครึ่งชั่วโมงก็โทรถามพี่ชาย แกก็ให้ลองติดเครื่องดูว่าพัดลมทั้งสองตัวทำงานหรือเปล่า เช็คแล้วก็ทำงานดีค่ะ แกก็เลยบอกว่าพรุ่งนี้ก็ลองขับดู อาจจะไม่ได้เป็นอะไร เครื่องอาจจะแค่ร้อนมากในช่วงนั้น

ตอนเช้าวันอังคารก็ขับมาทำงานจากลำลูกกา - เสาวรีย์ ค่ะ ความร้อนก็ขึ้นไปแค่ครึ่ง ก็เอาเข้าไปให้อู่ข้างที่ทำงานดู เขาดูแล้วสรุปว่าไม่เป็นอะไร ก็ไปทำงาน จนตอนเย็นขับกลับบ้าน แต่ต้องวนไปทางเส้นรัชดาเพื่อรับน้องกลับบ้านด้วย ตอนมาถึงฟอร์จูนเห็นเข็มความร้อนขึ้นไปเกินครึ่งนิดหน่อย ก็ขับช้าลงไปจนถึงโรบินสันรัชดา เข็มก็ขึ้นไปถึงขีดแดง ก็เลยจอด เปิดฝากระโปรงเห็นน้ำเดือดเหมือนเดิมค่ะ คราวนี้ล้นออกมาเยอะเลย ก็โทรหาพี่ที่รู้จักกันแต่ไม่สนิทมากนักเป็นช่างอยู่ที่ศูนย์นิสสัน วิภาอ่ะค่ะ ก็สรุปแกก็ให้รอจนเครื่องเย็นแล้วเอารถไปฝากไว้ที่ศูนย์ ตอนเช้าแกจะเข้าไปดูให้

พอบ่ายวันนี้ แกโทรมาครั้งแรกบอกว่าเช็คแล้วน่าจะเป็นที่วาวล์น้ำ แกจะลองเปลี่ยนวาว์ลให้ แล้วอีกชั่วโมงจะโทรมาใหม่ สักพักแกก็โทรมาบอกว่าเปลี่ยนวาวล์แล้วก็ไม่หาย ก็สันนิษฐาน 80% น่าจะเป็นที่ฝาสูบ ซึ่งถ้าต้องเปิดฝาสูบก็ต้องเปลี่ยนอ่ะค่ะ ก็เลยไม่ให้ทำเพราะแกประเมินราคามาคือ
    ถ้าฝาสูบใหม่ 30,000 บาท ถ้าฝาสูบมือสองประมาณ 5,200 บาท รวมค่าแรงค่าจิปาถะประมาณ 15,000 บาท อันนี้คือราคาศูนย์ ฟังแล้วเครียดสิวปูดเลยค่ะ.

อยากให้ช่วยแนะนำอู่ที่ไว้ใจได้และราคาถูกกว่าที่ศูนย์อ่ะค่ะ แล้วถ้าเรายังใช้ต่อไปจะใช้ได้หรือเปล่าหรือว่าไม่ควร

ขอบคุณมากๆๆๆค่ะ:cry::cry:

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ถ้า เพิ่มงบอีกหน่อย วางเครื่อง หัวฉีดไปเลยครับ

GA15DE

ถ้าจะซ่อม ก็ หาฝาสูบ เชียงกงมา เปลี่ยน แต่ผมว่า ราคา ค่าแรง มันไม่หนีกับ วางใหม่เท่าไร

อู่ก็ พี่ติ่ง งามวงศ์วาน 081-692-0793

ขับไปให้แกดูเลย ว่า เป็นไง

3. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    น่าจับวางGA15De ครับ ใช้ได้อีกยาววว

4. deknon

deknon Well-Known Member Privilege

1,753
    66
    48
    ให้อู่เอาฝาสูบไปให้โรงกลึงสไลฝาสูบก็ได้คับแล้วก็โอเวอร์ฮอตไปเลยจะได้ทำทีเดี่ยวคับถ้าไม่อยากเปลี่ยนเครื่องใหม่

5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    :D:D:D:D

6. ttt25

8
    1
    0
    ขอบคุณทุกคนค่ะ

สรุปเมื่อวานเย็นเอาไปไว้ที่อู่พี่ติ่งเรียบร้อยแล้วค่ะ :D:D

เห็นพี่ติ่งว่าเย็นนี้น่าจะเสร็จ:cool:

สุดยอด เร็วจิง

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  7. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
  8. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    ยิ้มอย่างนี้น่าส่งสัย... :D:D:D

รายงานผลด้วยนะคร๊าบบบ...
    อยากทราบเหมือนกัน อิอิ

ของเค้าดีจริงๆ ตริ่งเซอร์วิส เนี่ยยยย :cool::cool::cool:

9. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    เด๋วตามเข้าไปดูที่อู่ด้วยซะเลย...

10. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    มา ระวังโดนนะ :D:D:D:D

11. ttt25

8
    1
    0
    พี่ติ่งดำเนินการทำไปเรื่อยๆ เลยนะค่ะ หนูไม่รีบ:cool::cool:

ไม่ค่อยกล้าโทรไปด้วย เดี๋ยวจาดูเหมือนไปเร่งเร้าพี่มากมาย แฮะแฮะ

-+- ป.ล.ไม่รีบจิงๆๆค่ะ ขอให้งานออกมาเนียนๆ หนูรอได้-+-

เย็นนี้เลิกงานจะแวะเข้าไปดู

ขอบคุณค่ะ

12. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    อิ......อิ กำลังประกอบอยู่ครับ คาดว่า เย็นๆ คงเสร็จ :D:D:D:D

13. jojo9

3,936
    656
    0
    อ้าย..โบ้ อ่ะป่าวพี่ :D:D:D

14. ttt25

8
    1
    0
    เมื่อวานไปรับรถที่อู่พี่ติ่ง ตอนเย็นเสร็จตามนัดเลยค่ะ :D:D:D:D:D
    ลองขับกลับบ้าน ก็ปกติดี ตอนเช้านี้เปิดดูน้ำในหม้อน้ำลดไปหน่อยเติมลงไปประมาณ 1 จอก ขับมาทำงานก็ไม่มีปัญหาอะไร ปกติดี

สรุป ดีใจจิงๆที่วันนั้นคิดไปอู่พี่ติ่งเลย ไม่งั้นตอนนี้ก็คงยังจอดตายอยู่ที่บ้านแน่ๆๆเลย :(

ปล. ความจิงตั้งใจจะไปถามพี่ติ่งหลายอย่างอยู่เหมือนกัน:confused: แต่พอเห็นหน้าพี่แกดุ๊ดุ....คิดในใจไม่อยากรู้แล้วดีก่า 55555555 (เดี๋ยวจะ pm ไปถามค่ะพี่)

ขอบคุณคะ

15. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    ไอ๋ หย๋า น่าตาออกจะใจดี ดูยังไง หน้าดุ :cry::cry::cry::cry:

16. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0
    มองไอ้โบ้เป็นพี่ติ่งเป่าครับ:D

17. jojo9

3,936
    656
    0
    นั่นจิ... :D:D:D

อันนี้ไม่รู้คร๊าบบบบ :D:D:D

18. ttt25

8
    1
    0
    55555 คิดว่าหน้าดุแต่คงแอบใจดีละมั้งค่ะ
    แต่พี่ติ่งคิดว่าน่าจะไม่ผิดคน เพราะเคยเห็นหน้าพี่แกในบอร์ดมาบ้างแล้ว เมื่อวานที่ไปเอารถก็เป็นคนมาเก็บเงินสะพายกระเป๋าเก็บเงินมาด้วย ดูเป็นเถ้าแก่ๆหน่อยๆ:):)

19. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    ;);););)

20. ImpulseNaiO_HTT

ImpulseNaiO_HTT New Member Member

2,136
    738
    0
    :D :D :D

21. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    พี่ติ่งน่ารัก น้องโบ้หน้าดุ แต่นิสัยมัน พูเดิ้ลชัดๆ 5 5 5

ปล. 1st ลอคอิน เพ่ติ่ง

22. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    ยินดีด้วยนะครับใช้งานได้แล้ว อิอิ

23. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    พี่ติ่งเก่งนะเนี่ย แป็ปเดียวเสร็จแระ...;p:p:p:D

24. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    เอ.....มันยังไง อยู่น้า :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

25. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113

แบบว่าเชี่ยวชาญ รู้ปัญหาจริง แก้ไขได้ถูกจุด โอ้ว... ทำเป็นไม่เข้าใจ...:p:p:p:D:D:D

26. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    อ่อ ค่อยยัง ชั่ว นึกว่า ............ :D:D:D:D

27. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
    ตกลง ยังใช้เครื่องเดิมช่ายม๊ะครับพี่ :D:D:D

28. NUM RE

NUM RE New Member Member

2,001
    497
    0
    ก็อย่างทีท่านคิดนั้นแหละ อิอิ

29. โบตั๋นน้อย

3,586
    411
    0
  30. SR-FA-DAM

8,331
    913
    0
    ผม คิดเหมือน พี่นั้นแหละ :D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้