ขอคำแนะนำด่วนครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย TOH55, 15 กรกฎาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TOH55

TOH55 Guest

0
    0
    0
    1.เมื่อวานเอารถไปเปลี่ยนหม้อต้มแก๊ส แล้วเอารถไปวิ่งจูนกับช่าง ขับเร็วประมาณ 120 เกือบ 40 โล กลับมาบ้านเปิดหม้อน้ำดู น้ำไม่มีเลยเติมน้ำยาหล่อเย็นเข้าไปประมาณครึ่งขวด จะมีปัญหาอะไรไหมครับ โทรถามหัวหน้าช่างแก๊สบอกให้เปิดและเติมน้ำดู 7 วันน่าจะเต็มระบบ ถูกหรือเปล่า
    2.ตอนเช้าสตาร์ทรถบิดกุญแจ ไฟเอบีเอสโชว์ ไฟรูปน้ำมันเครื่องโชว์ ไฟรูปแบตโชว์ ไฟรูปเครื่องโชว์ รอไฟเอบีเอสดับ สตาร์ทติดไฟอื่นก็ดับหมด วิ่งไป 1.5 โล ดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ไฟทั้งหมดก็ติดอีก สตาร์ทใหม่ก็ดับ กลับมาบ้านลองสตาร์ทดู ไฟทั้งหมดก็ติดอีก สตาร์ทก็ดับ ลองทั้งแก๊สและน้ำมันเป็นเหมือนกัน อาการที่บอกมามีปัญหาอะไรไหม เกี่ยวกับแก๊สหรือไม่
    เพราะแต่ก่อนมีแค่ไฟเอบีเอส กับไฟเครื่องโชว์เท่านั้น ไม่มีไฟแถบข้างขวาโชว์เลย(น้ำมันเครื่อง รูปแบต)
    รถผม บี 14 ปี1999 ขอบคุณครับ

2. konankit

konankit Member Member

198
    5
    18
    รถผมติดแก๊ส ตอนบิดกุญแจ ก่อสตาร์ท ไฟน้ำมันเครื่องก่อติดนะครับ พอสตาร์ทไฟก่อดับครับผม
    แต่เรื่องน้ำหล่อเย็นหาย ลองเช็คดูอีกทีนะครับว่ายังหายอยู่รึป่าว

ปล.ผมได้รถต่อจากพี่สาวอีกทีครับ เลยไม่รู้ว่าก่อนติดแก๊ส ไฟอะไรโชว์บ้าง รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ ^^

3. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    น้ำหายช่างอาจจะไล่ลมไม่หมดครับ

อาทิตย์ สองอาทิตย์แรกใช้ไปเช็คไปก่อนครับ

เรื่องไฟสัญยาณ ติดตอนบิดกุญแจ เเล้วพอสตาร์ทเครื่องก็ดับใช่มั้ยครับ

ถ้าใช่ปกติครับ

4. TOH55

TOH55 Guest

0
    0
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    ผมจำได้ว่าเดิมขึ้นแค่ไฟเอบีเอส และไฟเครื่องแค่นั้น พอขึ้นมาเป็นแผงมีเพิ่มทั้งไฟน้ำมันเครื่องไฟไดชาร์จก็งงนะครับ เลยหาเบอร์พี่ติ่งจากในนี้ และโทรไปรบกวนแกแต่เช้า 9 โมง พี่ติ่งแกใจดีครับ บอกเหมือนทุกท่านแหละครับ ว่าไฟมันปกติสตาร์ทและก็ดับ ถ้าไม่ดับคือไม่ปกติ แกบอกผมไม่เคยสังเกตมากกว่า ผมก็ขอบคุณแกครับแล้วถ้าว่างจะเอารถไปหาแก ผมทำงานอยู่แถวประชาชื่น กับวัดบัวขวัญก็ไม่ไกลเท่าไหร่
    ส่วนเรื่องน้ำในหม้อน้ำก็พยายามเปิดเติมให้เต็มระบบเรื่อยๆครับ
    แต่แปลกครับ พอเติมคูลแลนท์เข้าไป แอร์แต่เดิมเย็นช้า แต่ตั้งแต่เมื่อวานที่เติม เปิดแอร์ปุ๊บเย็นทันที
    รถผมใช้แก๊สไป 3 ถัง มีอัตราสิ้นเปลืองดังนี้
    1.วิ่ง 419.6 กม เติม 540- ตก 1.286 บ./กิโล
    2.วิ่ง 324 กม. เติม 400- ตก 1.234 บ./กิโล
    3.วิ่ง 399.2 กม. เติม 430.81- ตก 1.079 บ./กิโล
    เขาจุนบางไปหรือเปล่าขับ ไม่อยากให้วาล์วกับบ่าวาล์วไปไวนะคับ ของผม 308,000 ติดแก๊สตอน 306,000 จะได้ถนอมเอาไว้ใช้นานๆนะครับ
    ขอบคุณทุกท่านอีกครั้ง พรุ่งนี้พาครอบครัวไปบางตะบูนครับ

5. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    1) ถือว่าประหยัดครับ วิธีสังเกตง่ายๆว่าจูนบาง(หรือหนา)ไปเปล่า ให้ใช้การเปรียบเทียบกับน้ำมันว่า มีรอบเครื่องช่วงไหนที่วิ่งแล้วอาการแตกต่างจากน้ำมันมาก(จนรู้สึกได้)ก็อาจจะเป็นไปได้

2) อยากให้ใช้น้ำยาหม้อน้ำของ nissan ที่เป็นแบบเข้มข้น (ขวดละ 180บาท) โดยเอามาผสมน้ำอีกที (แต่ถ้าเติมน้ำที่พร่อง ก็เติมลงไปเลยไม่ต้องผสม) ซึ่งปกติแล้วถ้าไปล้างหม้อน้ำที่ศุนย์นิสสัน ส่วนมากช่างจะแนะนำให้ใช้ 2 ขวด

ปล : สมัครสมาชิกเลยครับ(ยุ่งยากกว่าสมัยก่อนนิดนึง) จะได้คุยกันบ่อยๆ เอารูปมาโชว์ด้วยงัยครับ:D

6. Oat40

Oat40 Active Member Moderator

5,652
    7
    38
    ตามลำแดงข้างบนไปเลยครับ NOZ ล้วนๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้