ติดกราวน์ไวร์ สไตล์8ริ้ว

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย bunphot2000, 12 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. bunphot2000

bunphot2000 New Member Member

555
    0
    0
    หลังจากไปซื้อสายกราวน์ไวร์มาหลายวันแล้ว ได้เวลาติดตังกันสักที
    รูป1-2สายเดิมเอาออกไปเลยคับ

2. bunphot2000

555
    0
    0
    อันนี้ใช้สายกราวน์ของเครื่องรถบัสกำลังไฟเหลือๆคับ

3. bunphot2000

555
    0
    0
    ไอ้สายทองแดงอันนี้สำคัญเลยนะคับ เพราะเป็นจุดกราวน์ที่มาจากขั้วลบของแบตเตอรี่แหล่งพลังงานมาลงที่ตัวถังรถยนต์

4. bunphot2000

555
    0
    0
    เดินสายกราวน์ไวร์แยกไปตามจุดต่างๆ ท่อไอดี เสื้อเกียร์ ไดร์สตารท์ จานจ่าย ชุดกล่องดีเลย์ ชุดไฟคานหน้า
    ไดร์ชารท์ คอมแอร์

5. bunphot2000

555
    0
    0
    ข้อดีที่สังเกตเห็นได้เลย สตารท์เครื่องเปิดไฟหน้าไฟต่ำนะคับ เปิดแอร์ให้แรงที่สุด ทิ้งไว้สักพักให้เครื่องยนต์ร้อนพัดลมหม้อน้ำทำงาน
    เข้าไปในรถลองกระพริบไฟหน้าให้เป็นไฟสูงสลับกับไฟต่ำ แล้วลองฟังเสียงเสียงพัดลมแอร์ดูคับรอบพัดลมแอร์นิ่งมาก แล้วดูไฟที่หนัาปัดไมล์
    ไฟไม่ตกแล้วคับ ดูแล้วถ้ากำลังไฟดีก็จะทำให้ส่วนอื่นๆที่ใช้ไฟทำงานเต็มกำลังของมันคับ ส่วนข้อเสียที่เห็นๆเลยคือเสียตังกับเสียเวลาคับ
    ป.ล.การลงสายกราวน์ที่ตัวถังรถควรหาใบมีดหรืออะไรก็ได้ขูดจุดที่จะลงสายกราวน์ให้ถึงเนื้อเหล็กเลยนะคับ

6. tho7

tho7 New Member Member

146
    0
    0
    แหล่มเลย..พี่เจี๊ยบผมกำลังเจอปัญหานี่เช่นกัน เด๋วทำให้บ้างน่ะครับ พร้ออมไมล์หน้ามืด ว่าแต่ใช่สายเบอร์อะไรคับ

7. bunphot2000

555
    0
    0
    สายใช้ของยี่ห้อSARD เบอร์10 คับซื้อมา 580.-ส่วนสายทองแดงและสายเงินเส้นใหญ่ๆผมถอดมาจากเครื่องรถบัสที่นำเข้ามาจากjapan
    กำลังไฟหายห่วงคับ คุณดทลองสังเกตดีๆที่ขัวลบของแบตเตอรี่ของเราสายกราวน์เล็กนิดเดียวเองมีไปเชื่อมอยู่2จุดคือ1.ตัวถัง 2.เกียร์ แล้วคิดดูคับมันจะพอไหน ยอมรับคับว่าแรกๆมันอาจจะพอถ้ารถใหม่ๆนะ แต่ตอนนี้รถของเราก็ขึ้นเลข10แย้วอะ สายไฟก็ชักเริ่มเสื่อมสภาพ
    ไดชารท์ก็ทำง่นหนักแอร์ก็ชักจะเริ่มมีเสียงดังเพราะทำงานกันหนัก สังเกตุอีกอย่างตอนสตารท์รถถ้าเดินสายใหม่แล้วมอเตอร์ไดสตารท์หมุนแรงขึ้นเลยคับ ลองดูร้านที่นายวิทแนะนำก็ได้คับไม่แพงคับจุดสำคัญจุดที่แยกสายกราวน์ขอให้อยู่ที่ใก้ลๆขั้วลบของแบตมากที่สุด โชคดีกันนะคับ

8. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    ตอนผมโทหา พอดี สันยานไม่ค่อยดี เลยฟังมะค่อยรุ้เรื่อง

ยังงายของส่งแล้ว ลุงเจี๊ยบ ช่วยโพส บอกให้หน่อยนะคับ

ขอบคุนค้าบบบบบบบบบบบบ

9. bunphot2000

555
    0
    0
    ฝากถึงน้องภูมิ led ส่งมาถึงแล้วคับ แล้วลุงจะเริ่มลงมือทำให้เลย รูป1.หลอดled ยังไม่ได้ขัดหัวเลนส์ออก
    สังเกตแสงพุ่งไปเป็นลำแสงเลย รูป2.หลังจากขัดหัวเลนส์ออกแสงจะกระจายคับ

10. tho7

tho7 New Member Member

146
    0
    0
    สุดยอด..ปรมาจารย์คับ ..นับถือๆ พี่เจี๊ยบ บุคคลแห่งปีชาวโรเวอร์ครับ .......ก้าวต่อไป.ๆ.แสงสว่างอยู่รำไร เพื่อ ไปให้ถึงฝั่งฝัน

11. bunphot2000

555
    0
    0
    ขอบคุณที่ชมคับ แต่พี่สู้นายtho9ไม่ได้หรอกคับ อุตสาห์และสรรหาทำชุดไฟsportlightหน้าจนได้ในราคาพอเพียงนับถือๆคับ

12. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    เพ่เจียบ ทำสายกรานแล้ววว ช่วยเรื่อง รอบเดินเบาด้วยรึป่าวววว
    แล้ว เหนว่า เข้า เสื้อเกียร์ด้วยยยย ทำให้ เกียร์ ใช้งานได้ดี ขึ้นรึป่าว

13. bunphot2000

555
    0
    0
    ก่อนติดตั้งสายกราวน์รอบเดินเบาของผมปกติอยู่แล้วไม่มีความแตกต่างคับ ส่วนสายที่เข้าเสื้อเกียร์น้องนัทลองสังเกตสายลบจากแบตเตอรี่จะมี2เส้น เส้น1เข้าตัวถังเส้น2
    เข้าที่เสื้อเกียร์ไม่เชื่อลองไล่ที่สายขั้วลบของแบตดูได้เลยคับ ส่วนที่จะทำให้เกียร์นิ่งขึ้นหรือไม่กะตุก
    อันนี้ผมตอบไม่ได้คับเพราะว่าก่อนติดสายกราน์เกียร์ผมไม่กะตุกอยู่แล้ว แต่ที่เพิ่งเห็นคือรอบเดินเบาจะสูงก่วาเดิม
    คับ

14. natsmooth

natsmooth New Member Member

834
    0
    0
    อ๋อออ ok ค๊าฟฟฟ ขอบคุนมากค๊าฟเพ่เจี๊ยบ

15. ratkam

ratkam New Member Member

176
    0
    0
    น้องๆ ชาว rover ขอยกให้พี่เจี๊ยบเป็น "อัจฉริยะข้ามคืน" ได้เลยครับ..
    จาก 2 เหตุผลล..

1.พี่เจี๊ยบจะประดิษฐ์ และประยุกต์ DIY แบบสร้างสรรค์..ให้น้องๆใน club ได้ชมกันแบบสม่ำเสมอ..
    อย่างน้อยต้องมี issue ออกมาเดือนละ 1 เรื่อง....น้องๆหลายคนได้ประโยชน์คับ..(รวมทั้งผมด้วยย):)

และข้อ 2 ...meeting ทุกครั้ง...พี่เจี๊ยบจะอยู่เป็นคนสุดท้ายเลยเที่ยงคืน...และข้ามคืนมาตลอด...
    ส่วนน้องๆ จะทยอยกันคอพับคออ่อน ...แอบหนีกลับก่อนมั่ง..เกือบทุกครั้งง...(รวมทั้งผมด้วยย...)55..:D

จาก 2 ข้อรวมกันจึงขอยกให้พี่เจี๊ยบเป็น "อัจฉริยะข้ามคืน"คับ

ข้อแรกชมจิงๆน่ะคับพี่.....ส่วนข้อ2ล้อเล่น...ไม่ว่ากันน่ะคร๊าบบ:)
    สมาชิกหลายๆท่านก็มีฝีมือแต่งรถ DIY ได้แบบระดับ ok เลยคับ...ขออภัยที่ไม่ได้เอ่ยถึง...
    อาทิเช่น.. โอมม์เพี้ยง/ oak TG / wewit / n poom / นายโท...และอีกหลายๆท่านนนคับ...

Two...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้