ช่วยด้วยคับเบรคมีเสียงดัง

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย katawut, 11 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. katawut

katawut New Member Member

20
    0
    0
    เบรคมีเสียงดัง แอดๆ เวลารถใกล้หยุดสนิท เสียงจะเหมือนตอนล้างรถใหม่ๆอ่ะคับ แต่รถผมเป็นตลอดเลย ผ้าเบรคก็เปลี่ยนใหม่ ของ bendix king จานก็เจียแล้วที่ร้านพี่ใหม่ แต่เสียงยังดังอยู่ รบกวนช่วยทีคับ (หรือว่าปรกติแล้วของผ้าเบรครุ่นนี้คับ)

2. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ดัง ยังไงเอ่ยย เอี๊ยด แหลมๆ หรือ ครืดด เสียงต่ำๆ

เสียงครืดหลังล้างรถใหม่ เป็นเพราะ ขี้สนิม

เพิ่งเจียจานมาหรือเปล่าครับ ถ้าเพิ่งเจียจานมาต้องใช้ไปสักพักนึงก่อน ให้จานมันเงาๆก่อนครับ แล้วอาการนี้จะหายไปเอง

ปล. ระหว่างนี้ ควรหลีกเลี่ยง การ เบรค แบบ รุนแรง นะครับ ค่อยๆเบรค ขับรถก็ระวังๆ เพราะ จานเบรคมัน เพิ่งเจียมาใหม่ เบรค อาจจะไม่ค่อยอยู่ครับ

ผ้าเบรคผมก็ใช้ เบนดิก ไทเท อ่ะครับ ไม่เห็นมีเสียงนะ มีบ้าง ตอนเช้าๆ ขับไปสักพักก็ไม่มี

3. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ผ้าเบรคจะหมดมั้งครับ มันจะมีเหล็งยืนเข้าไปทางจานดิสเบรค เอาไว้เตือนเวลาผ้าเบรคจะหมด

4. katawut

20
    0
    0
    ผ้าเบรคยังใหม่คับเปลี่ยนมาไม่นาน ส่วนเบรคก็อยู่ดีคับ เสียงจะอืดๆต่ำๆอ่ะคับ

5. katawut

20
    0
    0
    ผ้าเบรคยังใหม่คับเปลี่ยนมาไม่นาน ส่วนเบรคก็อยู่ดีคับ เสียงจะอืดๆต่ำๆอ่ะคับ ดังมาสักพักและคับ ประมาณ 3 เดือน ตอนแรกนึกว่ามันจะหายแต่มันก็ยังไม่หายคับ

6. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ลองเอาไปวิ่งแล้วเบรคแรงๆ หรือเลี้ยงเบรคให้ผ้าเบรคร้อนดูครับ

หรือเวลาจะหยุดก็ลองเปลี่ยนการค่อยๆกดเบรค มาเป็นแบบ กดเบรคให้รถชลอแล้วพอจะหยุดก็กดเบรคลงเร็วๆ เพื่อให้เบรคหนีบทันที เผื่อจะเสียงจะหาย

เผื่อว่าบางทีเท้ามันชินกันการเบรคตอนผ้าเบรคมันใหม่เลยชินการกดเบรคแบบนั้นมาจนถึงวันนี้
    เลยทำให้เวลาเบรคผ้าเบรคมันหนีบไม่เต็มที่

ลองดูครับได้ไงบอกกันด้วย

7. khanoon21

khanoon21 New Member Member

168
    24
    0
    ตามที่พี่โอ๋ว่านะ ของผมก็เป็นพอเบรคร้อนก็เงียบ ช่วงแรกๆรำคาญเหมือนกัน
    คาดว่าเป็นเหตุการปกตินะ เคยนั่งออปตร้าก็มีเสียงแบบเดียวกัน

8. DumDum

DumDum New Member Member

132
    1
    0
    ใช้รุ่นเดียวกับผมเลย เป็นเหมือนกันเสียงอืดๆ ก่อนรถหยุด คิดว่าปกตินะครับ เพราะเกียร์ออโต้รถมันก็พยายามจะวิ่งไป พอเบรคมันก็ต้องมีเสียงกันบ้าง ถ้าเป็นเกียร์ทำมะดาจะไม่มีเสียงแบบนี้ครับ

9. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ผ ม ว่ า เ ป็ น ป ก ติ ข อ ง ผ้ า เ บ ร ก เ บ น ดิ ก คั บ

ต อ น แ ร ก ๆ จ ะ มี เ สี ย ง เ ห มื อ น ผ้ า เ บ ร ก มั น

ยั ง ไ ม่ ร้ อ น มั น เ ล ย ยั ง ทำ ง า น ไ ม่ ไ ด้ เ ต็ ม ที

10. katawut

20
    0
    0
    ขอบคุณ สำหรับทุกความเห็นและคำแนะนำคับ จะได้ขับอย่างสะบายใจ ไม่ต้องกังวล อิอิ

11. vee_01

vee_01 New Member Member

169
    14
    0
    ลองเช็คลูกสูบเบรกดูครับ ไม่แน่จัยเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้