พี่น้องคับ!....มีวีโก้ดับเบิ้ลแคบหนึ่งคันกำเงินไป 60,000 บาท จะฟังเพลงอย่างเดียว

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย วันพุธ, 13 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
    พี่น้องคับ!....มีวีโก้ดับเบิ้ลแคบหนึ่งคันกำเงินไป 60,000 บาท จะฟังเพลงอย่างเดียว ช่วยลองจัดชุดแจ๋วๆ ให้หน่อยสิคับพี่น้องคับ ลองดู.....ขอทางเลือกหน่อยคับพี่น้อง...........

1. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ไม่รู้ชอบฟังเพลงแนวไหนนะคับ แต่ถ้าผมมี 6 หมื่น ผมก็ตามนี้คับ

Pioneer P80R
    Amp 4 CH Karamp 400.4
    Seas Basic 1 คู่
    Sub JL 12W1 ดอกเดียว

ชุดที่ว่ามาของก็ใกล้ๆ 6 หมื่นแล้ว ก็อาจจะเกินงบนิดหน่อย เพราะว่ามีค่าตู้ มีค่าสาย(เอาคุณภาพดีๆหน่อย) แล้วก็อาจจะมีค่า Damp อีก ก็น่าจะเกินงบไปแต่คงไม่มากคับ ลองดูคับ โชคดีคับผม

2. อืม.......

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำแรกคับ ผมฟังทุกแนว เอาแบบนี้ล่ะกัน หวานๆ เพลงร้อง มันๆดิสโก้ แนว 70-80 อะไรเทือกนี้อ่ะคับ อิอิ ถ้าfont ใช้ แคเรียน ลำโพง seas basic แอมป์สักตัว ซับ 10" สัก 2 ตัว อะไรประมาณนี้ ไหวมะคับ เสียงจะแนวไหน หรือมีทางเลือกอื่น เห็นfont panasonic ที่เป็นหลอด แล้วชอบจัง เสียงเป็นไง

3. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    เเนวเสียงจะออก หวานใส กลางเเหลม โปร่ง และ เวทีเสียงค่อนข้างกว้างครับ
    ฟังดนตรีที่เน้นรายละเอียดสูงได้ดี แต่ DANCE HIPHOP คงไปไม่รอดอ่ะครับ

Front panasonic รุ่นใหม่ๆเสียงดีครับ ราคาไม่แรงด้วย หมื่นต้นๆได้จอสี กราฟฟิค
    เเล้วด้วย ลองฟังเเล้วชอบผมว่าจัดเลยครับ แต่ราคาขายต่อ อย่าไปคิดครับ ฮวบๆเลย

4. JZE-34

JZE-34 New Member Member

54
    0
    0
    ต้องเลือกเอาครับ ถ้าจะเอาหวานด้วย มันส์ด้วย มันจะไม่ดี (ที่สุด) สักด้านครับ เพราะลำโพงหวานก็หวานเลย ถ้ามันส์ก็หวานไม่ออกครับ ตัดสินใจดูว่าชอบหรือฟังแนวไหนบ่อยกว่ากัน

ตามที่คุณ Robin ว่าไว้นั่นหวานเจี๊ยบเลยครับ ถ้ามันส์หน่อยรอท่านอื่นละกัน ผมไม่ค่อยรู้จักของอ่ะครับ ฟังอย่างเดียว............. อิอิ

5. ขอบคุณทุกความคิดเห็นคับผม

พอดีไม่ค่อยมีความรู้ทางเครื่องเสียงรถยนต์เลยคับ อีกอย่างตัวเลือกก็เยอะแยะเหลือเกิน มีใครมีตัวเลือกหรือ ความคิดเห็นเพิ่มเติมอีกไหมคับอยากได้หลายๆ ความคิดเห็นหน่อยคับ จะได้ไปเลือกไปลองฟังถูก

6. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ถ้าเกิด Seas จับกับ Clarion น่าจะหวานทีเดียวเลยคับผม แต่อย่างว่าคับ ถ้าชุดผมเอาไปฟัง Dance HIPHOP หรือพวก HARDCORE ล่ะก็ ไม่รอดแน่นอนคับ เพราะว่าลำโพงกับซับมันก็ไม่ได้แนวนั้นแล้วคับ แล้วอีกอย่างคับ Clarion ที่อยากจะเอามาเปนฟร้อนท์ มันก็ไม่ช่ายแนวมันๆอยู่แล้วอ่ะคับ ถ้าจะเล่น Clarion ก็คงต้องมาแนวหวานๆ เน้นรายละเอียดแล้วล่ะคับ

ฟร้อนท์ Pana หลอด ยังไม่เคยได้ฟังคับ แต่ตอนนี้ก็มีคนแนะนำให้เล่นอยู่เหมือนกันคับ ราคาไม่แรงคับผม แต่ไม่แน่ใจว่า 2 หมื่นกว่าๆรึเปล่า คือเรื่องราคาไม่แม่นฟร้อนท์ตัวนี้อ่ะคับ

ส่วนที่ถามว่าตัว จำเป็นมั้ยสำหรับซับ 1 คู่ โดยส่วนตัวผมเองชอบเป็นคู่ (รู้สึกเวลาทำตู้แล้วมันดูดีอ่ะคับ อิอิ) แต่ผมว่าดอกเดียวก็โอเคแล้วคับ คือพอดีมีรุ่นพี่เค้าติด JBL 10 นิ้ว วอยล์เดี่ยวแค่ดอกเดียวมา ดังเอาเรื่องเหมือนกันคับ ของแบบนี้ถ้าเราปรับจูนดีๆหน่อย ดอกเดียวก็แรงแล้วคับ ไม่ต้องเปลืองงบด้วยคับ แล้วถ้าแบบไม่ได้เอาไว้เปิดโชว์ใคร ฟังแค่ในรถดอกเดียวก็เหลือแล้วคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้