แอร์เคยเย็นครับ

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย TheCrow, 2 เมษายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TheCrow

TheCrow New Member Member

177
    1
    0
    รบกวนถามพี่ๆหน่อยคับปกติเปิดแอร์ที่25องศาก็เย็นฉ่ำแล้วแต่ตอนนี้ต้องเปิด18 ถึงจะเย็น ช่างบอกแรงดันคอมแอร์ไม่พอ จริงมั๊ยคับ แล้วควรจะซ่อมหรือใช้ไปเรื่อยๆจนพังแล้วเปลี่ยนคอม อันไหนคุ้มกว่าคับ:)

2. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    แรงดันตกก็มีส่วนคับ........สังเกตุดูว่าเวลาคอมแอร์ต่อแลวมันฉุดรอบเครื่องมากขึ้นมั้ย........บางทีน้ำยาแอร์อาจจะหายไปบ้างแล้วหละคับหรือง่าย ๆ เข้าร้านแอร์แล้วเช็คแรงดันดูคับ.........ได้ความยังไงก็บอกกันด้วยนะคับ.......

3. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    อันนี้ความรู้ใหม่เลยครับ

แต่ของผมมันเย็นดี แต่ว่าเวลาแอร์ตัดเข้ามาทำงาน กินกำลังเครื่องมากเลยครับ

4. yuty

yuty New Member Member

290
    2
    0
    ของผมเวลาแดดจัดๆตอนรถไม่ได้วิ่งก็เอาไม่อยู่เหมือนกัน

ร้อนโคตรแต่เวลารถวิ่งสักพักก็กลับมาเย้นเหมือนเดิม

สงสัยต้องเพิ่มพัดลมสักตัวแล้วมั้ง

ใครพอรู้ราคาพัดลมพร้อมร้านติดตั้งบ้างครับ...แนะนำที

5. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ของพี่ยุธนี้อาการแพ้แดด.......รถไม่มีความเร็วแล้วไม่เย็น.......พัดลมความเร็วไม่พอหรือแพงคอนเดนเซอร์มีฝุ่นจับหนาแล้วระบายความร้อนไม่ทันมั้ง.......อิอิ

6. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    ส่วนผมตอนแรกแอร์ก็เย็นดีพอหลังๆไม่ค่อยเย็นครับ วิ่งเข้าร้านแอร์สรุปว่าน้ำยาหายให้ช่างหาเจอตู้แอร์รั่วไม่สามารถซ่อมได้ผมดูสภาพ
    แล้วคอย์แย่มากๆคงุ้มกับ 10 ปีแล้วจึงเปลี่ยนตู้ใหม่ 3500 บาท หลังจากนั้นเย็นช่ำเลย ผมเสนอนะครับการที่ช่างซ่อมแอร์ที่ดีเวลาเติมน้ำ
    ยาเข้าไปเขาต้องหยอดน้ำยาคอมลงไปด้วยเพื่อช่วยหล่อเลื่อนให้กับคอม ถ้าน้ำยาแอร์ไม่มีคอมก็จะตัดเรื่อยครับ
    - ส่วนของคุณแรงดันคอมอาจไม่พอก็เป็นไปได้ต้องเช็คดูครับ
    - ล้างตู้คอย์เย็นบ้างหรือป่าวครับ ปกติแล้ว 1 ปีล้างซักทีก็ดีครับไม่ว่าวิ่งมากวิ่งน้อย

7. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ผมใส่พัดลมแล้ว

วันนี้ว่าจะไปมิตติ้ง แต่พอดีว่าซื้อพัดลมมาตั้งแต่เมื่อวาน

ไปตะลุยเชียงกงบางนา(ใช้เวลาพักเที่ยง) ได้พัดลมแบบเป่ามาหนึ่งตัว แบบมีตะแกรงครอบ

ได้มาในราคา 350 บาท + ของแถม (เป็นพรมฝั่งคนขับ Skyline & Accord 2 ผืน)

มาวันนี้ ไม่ต้องเข้างาน เลยเอาพัดลมไปติด กะว่าจะไปมิตติ้งตอนบ่าย

เลยแวะร้านอะไหล่ใกล้บ้าน ซื้อดีเลย์บอช มาราคา 50 บาท(ของเทียม) พร้อมปลั๊ก 15 บาท

ปรากฏว่าช่างไม่อยู่ไปเอาของ เลยเข้ามารอในบ้านจนเที่ยงถึงออกไปอีกที

ออกไปทำ ทำไปคุยไป โบกก๋วยเตี๋ยวกินหน้าอู่มั่ง

คุยกะช่างแหละ มันส์แหลก พึ่งรู้ว่าช่างเจ๋งๆ อยู่ในซอยบ้านนี่เอง

ตอนนี้วางโครงการซ่อมช่วงล่างกันอยู่ ช่าวคนนี้นิยมให้เราไปซื้ออะไหล่มาเองคิดแต่ค่าแรงนิดหน่อย

เวลาติดพัดลม จะใช้เหล็กรู ขันน็อตเบอร์สิบห้อยกับคานหน้าเครื่อง เป่าด้านที่ตรงกับท่อไอเสีย

อย่าให้ชิดกับรังผึ้งมาก เดี๋ยวเวลาสั่นสะเทือนจะทำให้ไปกระแทกเสียหายได้ โดยให้ห่างออกมาซัก 1 ซม.

และควรติดดีเลย์ด้วย ผมซื้อดีเลย์บอชเทียมมาเพราะขี้เหนียว

ช่างแนะนำว่าให้ซื้อดีๆไปเลยเพราะของแท้อยู่ที่ 120 บาท ถ้าต่ำกว่านั้น เทียม หรือไม่ก็เป็นพวกเทียมเกรดดี

ทำเสร็จ แอร์เย็นขึ้น สู้อากาศร้อนได้แล้ว หลังจากลองขับดู ช่างแนะนำว่า เอาน้ำฉีดๆ ล้างคอยร้อนหน่อยก็จะดี

ส่วนค่าติดตั้ง แกคิด 250 บาท ทำนานเอาเรื่องเลย เพราะกว่าจะหาที่แขวนได้งามๆ

และกำลังจะจ่ายเงินแล้วเชียว เปลี่ยนใจให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องพร้อมกรองไปด้วย เลยแถมให้ช่างไปอีก 100 บาท

ใครบ้านอยู่แถวหนองจอก ม.มหานคร ฯลฯ สนใจซ่อมกับช่างอู่นี้ PM มาได้ครับ

ช่างแกเป็นช่างของยนตรกิจ มาก่อน ทำรถยุโรป ล้วนๆ แต่วันไหนว่างๆ นิสสันก็รับทำครับ แกบอกว่าสบายมาก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้