ช่วยเเนะนำร้านบุกันเสียงด้วย

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย moo, 8 พฤศจิกายน 2005

< Previous Thread | Next Thread >
  1. moo

moo New Member Member

8
    0
    0
    รถของผมcrvเวลาวิ่งเร็วๆเเล้ว
    มีเสียงถนนเข้ามาในรถ
    ฟังเพลงไมรู้เรื่องเลย

ใครมีร้านหรือideaในการลดเสียงเเบบนี้
    ช่วยสงเคราะห์ที

ขอบคุณ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมคงแนะนำการแดมป์ แต่ก่อนจะตัดสินใจ ลองดูก่อนว่าเสียงที่เข้ามานั้นไม่ได้มาจากรอยรั่วตรงอื่นของรถอ่ะคับ อย่างเช่นยางขอบประตูไม่ดี หรือว่ากระจกมันรั่วนะคับ

ส่วนจะแดมป์ตรงจุดไหนนั้น ต้องดูว่าเสียงภายนอกเข้ามาบริเวณไหนอ่ะคับ บางคนก็ชอบทำทั้งคัน แต่ผมว่าทำทั้งคันจะเปลืองงบไปหน่อยอ่ะคับ ทำเฉพาะจุดดีกว่าคับผม

แต่ต้องเข้าใจนิดนึงนะคับว่ารถญี่ปุ่นเนี่ยมันจะทำให้เงียบแบบรถยุโรปหรือให้แบบว่าไม่มีเสียงเลยคงไม่ได้อ่ะคับ คือการแดมป์คงช่วยได้ในระดับนึง แต่ว่าไม่ใช่ว่ามันจะเงียบกริบอ่ะนะคับ ถ้าจะให้เงียบแบบสุดๆเลยคงต้องทำทั้งคันแหละคับ แล้วงบจะเยอะเหมือนกัน ลองเอาไปตัดสินใจดูคับ ลองเปิดดูกระทู้เกี่ยวกับการแดมป์ข้างล่างๆๆดูก้ได้คับ จะพอมีข้อมูลบ้างคับ

ส่วนร้าน ร้านส่วนใหญ่ทำได้หมดคับ ผมไม่แนะนำร้านล่ะกันคับ แต่ถ้าจะเล่นแผ่นแดมป์ ผมแนะนำเป็น American Dynamic หรือ Accumat คับผม

3. moo

moo New Member Member

8
    0
    0
    ขอบคุณครับ

dampมาเเล้วทั้งคัน

กลัวต้องมารื้อเพื่อ damp อีก

เข้าใจดีว่ามันไม่เงียบเหมือนรถยุโรป

ขอลองdampก่อน เงียบได้เท่าไหร่ก็เท่านั้น

ผลคือจ่ายไป20000 เงียบกว่า 70%ครับ

4. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    คับผม ยินดีด้วยคับที่งานออกมาดีคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้