ปัญหาเรื่อง คอมแอร์ ES

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย yoosabai, 10 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. yoosabai

yoosabai New Member Member

163
    14
    0
    พอดีไปเจอข้อมูลดีๆ จากเว็ปเพื่อนบ้านมาครับ

อาการมีดังนี้
    1. เมื่อ Start เครื่องใหม่ๆทุกครั้ง มีเสียงดังหลวมๆจากห้องเครื่อง เมื่อเปิดแอร์วิ่งตามปกติเสียงก็หายไป
    (เป็นอยู่อย่างนี้ประมาณ 2 สัปดาห์ รถใช้ทุกวัน)
    2. ต่อมาก็มีเสียงดังทุกครั้งที่ คอมแอร์ทำงาน (เริ่มกังวลแล้วเรา)
    3. เปิดฝากระโปรงดูที่คอมแอร์ สายพานพูเลย์ มีอาการแกว่ง
    4.เมื่อคอมทำงาน ครัชจับ ชัดเลยดังกร่อกๆๆๆๆๆๆ และมีกลิ่นเหม็นไหม้ด้วย
    5. ปลดสายพานออกดู จับที่พูเล่ มันขยับไปขยับมาได้เลย
    6. ตัดสิ้นใจเปลี่ยนใหม่ เพราะคิดว่ามันก็อยู่กับเรามานานแล้ว (ราคาหมื่นต้นๆ เสียดายจัง)
    แต่อดสงสัยไม่ได้ว่ามันเกิดจากอะไร เลยเอาคอมเก่าไปให้ร้านช่วยรื้อพิสูจน์ พบว่าปัญหาไม่ใช่ครัช ไม่ใช่ลูกปืนครัช
    ไม่ใช่พูเล่ย์ ไม่ใช่หน้าครัช ไม่ใช่แม่เหล็กครัช
    ปัญหาอยู่ที่คอเบ้าของตัวคอมเลย ซึ่งลูกปืนที่ติดกับพูเล่ย์นั้นไม่เสีย หมุนดูก็ไม่มีเสียงอะไร นิ่มมาก แต่เมื่อสวมไปที่คอเบ้า ปรากฏว่าแกว่งไปมาได้เลย
    ES ตัวนี้จะใช้ยี่ห้อ Sanden เป็นคอม โรตารี่ ซึ่งเท่าที่สอบถามดูจะมีปัญหาเรื่องคอเบ้าที่ไม่ทนทาน
    ถ้าซ่อมผมไม่แน่ใจว่าจะหายขาดหรือไม่ แต่บอกว่าถ้าเพียงเปลี่ยนลูกปืนพูเลย์ หน้าครัช ยังไงก็ไมหาย
    ไปถามร้านมา ต้องกลึกเบ้าให้เล็กลง และทำเบ้าใหม่สวมทับเข้าไป แต่ก็ไม่รู้ว่าเมื่อมันคลอนแล้วจะทำให้แกนคดด้วยหรือไม่
    จึงขอบอกมาเพื่อเป็นข้อมูลพิจารณาในการซ่อม หรือใช้คอมมือสองครับ

http://www.welovecivic.com/forum/index.php?topic=17840.0

ยกเครดิตให้กับท่านเจ้าของกระทู้เค้าครับ :second:

tui013 ถูกใจสิ่งนี้
  2. soda_get

soda_get New Member Member

447
    52
    0
    THANK U

3. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    ลองปรึกษาร้านนี้ดูครับ "สุรเดช โชคชัยแอร์" อยู่ซอยวิภาวดี 16/25 เบอร์โทร 02-2759646 มือถือ 083-8126604

อาการดังกล่าวข้างต้น เป็นเหมือนผมเลย ไปสอบถามมากี่ร้าน ก็บอกว่า เตรียมยกคอมฯ ลูกใหม่ได้เลย

พอดีเพื่อนๆแนะนำร้านนี้มาให้ ลองเข้าไปดู ไม่น่าเชื่อครับ สามารถซ่อมได้ครับ ไม่ต้องยกคอมฯใหม่ ฝีมือจิงๆ

ค่าเสียหาย เบ็ดเสร็จ 2พันกว่าบาท สบายขึ้นเย๊อะไม่ต้องเสียเงินเป็นหมื่นๆ

งัยๆเพื่อนๆที่มีปัญหาเรื่องคอมฯ แอร์ลองปรึกษาดูนะครับ แถมที่ร้านพี่เค้ายังสามารถซ่อมไดชาร์ทได้ด้วย

อ้อ ! ลืมไป ร้านนี้เค้าล้างตู้แอร์ ได้เจ๋งมากๆ ไม่ต้องถอดคอลโซลให้ยุ่งยาก

แต่ราคาตอนนี้ขยับขึ้นมานิดนึง ประมาณ พันกลางๆนะครับ เพราะ ค่าน้ำยามันแพงขึ้นอ่ะครับ

ผมไม่ได้มีส่วนได้เสียกับร้านนี้นะครับ แต่ไปเจอมากับตัวเลยอยากแนะนำอีกหนึ่งทางเลือกให้กับเพื่อนๆนะครับ

4. ES_DRAW

ES_DRAW New Member Member

164
    15
    0
    16/25 สุรเดชโชคชัยแอร์ ร้านนี้ทำมาแล้วคับ
    งานดีคับ ขอบอก

5. lovely

lovely New Member Member

33
    1
    0
    ใช้ตรงหน้าบ้านไอ้ปลาปะพี่ ถ้าใช่ก็โอเคเลย

6. ninekeng

ninekeng New Member Member

897
    70
    0
    แอบมาเก็บข้อมูล

7. NAMTAWHOO

356
    44
    0

ช่ายเลยครับหน้าบ้าน เหยี่ยวแดง เรานั่นแหล่ะ....:D

8. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ขอไปใส่กระทู้รวมคำถามนะครับ

9. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ร้ า น นี้ ดี จิ ง มี เ พื อ น ไ ป ทำ ห ล า ย คั น แ ล้ ว จ บ

10. Alert

Alert New Member Member

264
    37
    0
    แต่ได้เสียกะเจ้าของร้านใช่มั๊ยครับ :D

11. NAMTAWHOO

356
    44
    0

บ้า..... ก็ตัวเองคนแนะนำเค้าเข้าไปหาพี่เค้าเองไม่ใช่เหรอ บอกว่าพี่เค้าเจ๋งอ่ะ เลยลองเข้าไปดู ติดใจเลย....:D

12. civicy_art

civicy_art New Member Member

356
    23
    0
    วันนี้คอมดังมากๆเลยคับ

เลยเอาไปตรวจดู

ป๊าดๆๆ ลูกปืนหายหมด
    เลย
    คอมน๊อคเลยคับ

13. @blue_sky@

@blue_sky@ New Member Member

119
    0
    0
    :D:D ขอบคุณค้าบ..ได้ความรู้ + ได้ร้านซ่อมที่ไว้ใจได้อีกร้าน :D:D

14. civic04

civic04 New Member Member

260
    11
    0
    ร้านอยู๋ตรงไหนหรอ

15. Ton_Dezember

Ton_Dezember New Member Member

7
    0
    0
    อยู่ซอยเดียวกันเลยครับพี่เค้าทำดีจริงๆครับ

16. hacker

hacker New Member Member

131
    9
    0
    +10 เลยพี่ต้น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้