รบกวนเพื่อนที่รู้ ข้อมูลเครื่อง B16A ช่วยแนะนำด้วยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย NU53, 3 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NU53

NU53 New Member Member

641
    0
    0
    ก่อนอื่นต้องขอฝากตัวก่อนครับ เพิ่งได้ซีวิคมาสดๆร้อนๆเลย วางเครื่องB16A เกียร์ธรรมดา
    พอดีผมไม่มีข้อมูลเทคนิคของเครื่องตัวนี้เลย ข้อมูลเทคนิคเช่น
    แรงม้าสูงสุดวัดได้ที่รอบเครื่องเท่าไหร่ ? , ทอร์คสูงสุดวัดที่รอบเครื่องเท่าไหร่ ?

ถ้าเพื่อนๆท่านใดพอจะทราบ แนะนำด้วยครับ (มือใหม่เครื่องตัวนี้เลยครับสำหรับผม)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ :)

2. pui_3D_yL

pui_3D_yL New Member Member

20
    0
    0
    B16A จะมีTEC เล็ก กับ TEC ใหญ๋ ถ้าเป็นตัว TEC เล็ก คำว่า DOHC จะใหญ่กว่าคำว่าVTEC
    แรงม้าก็155/7300 แรงบิดก็15.6/6500
    ส่วนถ้า TEC ใหญ่ก็ VTEC ใหญ่กว่า DOHC
    แรงม้าก็ 170/7800 แรงบิด 16/7300
    คร่าวๆก็ประมาณนี้แหละค่ะ

3. NU53

641
    0
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับ ถ้ามีข้อมูลด้านอื่นๆก็แนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

4. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    ข้อมูลทางเทคนิคไม่ทราบเหมือนกันคับ ลองเอารถไปวิ่งดู ครับเทคเปิด5800 ถ้าเดิม ลากดูครับ เราจะรู้กำลังเองว่ามันดึงช่วงไหน
    ทอกร์เยอะช่วงไหน ลากได้เท่าไหร่ เช็คน้ำมันเครื่องก่อนนะครับ อ๋อหาเกรดดีๆๆหน่อยถ้าจะลากรอบสูงนานๆๆ

5. NU53

641
    0
    0
    Thank

ขอบคุณมากๆเลย สำหรับคำแนะนำที่ดีๆ จะนำไปใช้แน่นอนครับ
    หากมีเทคนิคการเล่น หรือ ปั้นกำลังเครื่องตัวนี้ก็เสนอแนะได้นะครับ .... ขอบคุณล่วงหน้า :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้