~~ขอทราบวิธีทำโคมดำ(แบบพ่น)หน่อยครับ~~

การสนทนาใน 'D.I.Y.' เริ่มโดย sawadeekub, 12 มิถุนายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sawadeekub

sawadeekub New Member Member

2
    0
    0
    อยากลองทำโคมดำโดยวิธีพ่น ของเดิมใช้สติ๊กเกอร์แปะไว้แต่ไฟมันสว่างน้อยลงเกือบ 50% เลยอยากลองแกะมาพ่นเอง แต่ทำไม่เป็น ใครรู้บอกทีครับ ขอบคุณครับ

2. sawadeekub

sawadeekub New Member Member

2
    0
    0
    ขุด
    เพื่อนๆใครทราบรบกวนทีครับ เป็นLINKก็ด๊ะ;)

3. moodyZ4

moodyZ4 New Member Member

125
    18
    0
  4. TEE DRUNKEN

TEE DRUNKEN New Member Member

4
    0
    0
    อยากรู้ด้วยคนครับช่วยแนะนำด้วย จะทำที่ไฟท้าย เอาแบบสีดำโปร่งแสงและสามารถล้างออกได้ ไม่รู้ว่าสีหาซื้อได้ที่ไหนครับ
    [email protected] T.01-8171375
    หรือที่ไหนรับทำก็ยิ่งดี

5. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    ผสีที่ผมเคยใช้นะครับ
    1. Tamiya ซื้อที่แผนกของเด็กเล่นเซ็นทรัลลาดพร้าว กระป๋องละร้อยกว่าบาท สีดำโปร่งแสง
    2. ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้ แต่เป็นยี่ห้อที่นิยมมาพ่นรถกัน ซื้อที่ R-Style ชั้น 4 มาบุญครอง ใกล้ๆ โซนที่ขายมือถือเยอะ ๆ กระป๋องละสองร้อยกว่าบาท

ทั้งสองยี่ห้อสีติดหนึบดีครับ ผมพ่นเลนส์ด้านนอกนะครับ ไม่ได้แกะเลนส์ออกมาพ่น กลัวติดกลับไม่สนิทเดี๋ยวน้ำเข้า เวลาล้างรถก็ล้างปกติครับ ใช้มานานหลายเดือนแล้ว ไม่มีลอกเลย ส่วนถ้าอยากลอกเองหรือเบื่อก็เอาผ้าชุบทินเนอร์เช็ด ๆ ออก แต่ต้องเช็ดเร็ว ๆ นะ เดี๋ยวมันกัดเลนส์ แล้วล้างด้วยแชมพูล้างรถตาม

6. TEE DRUNKEN

4
    0
    0
    ขอบคุณมากครับ แต่ตอนล้างสีออกรู้สึกว่ามันเสี่ยงพอสมควรนะ ทินเนอจะทำให้โคมไฟเสียหายหรือป่าวก็ไม่รู้ แต่ยังไงก็จะลองไปทำดูละกัน ขอขอบคุณมากคับ

7. asus

asus Guest

0
    0
    0
    1.เตรียมสี ที่จะพ่นครับ สีพ่นรถยนต์ทั่วไปก็ได้ถ้าใครเน้นของดีก็ไม่ว่ากัน
    2.ถอดโคมไฟหน้าออกมา(ยกทั้งชุดเลยนะจากตัวรถ)
    3.แกะเลนส์ออก ค่อย ๆ ล่ะเดี๋ยวเป็นรอย
    4.เตรียมกระดาษกาวแปะบริเวณส่วนที่ไม่ต้องการพ่น ให้ดี
    5.ลงมือพ่น ซัก 2 - 3 รอบ
    6.ตอนประกอบ ขอแนะนำว่าให้เคลียร์สิ่งสกปรกในโคมออกให้หมด
    7.พอประกอบแล้ว ถ้ากลัวน้ำเข้าให้อัดซิลิโคนบริเวณรอยต่ออีกที รับรองน้ำไม่เข้าแน่นอน

8. zoomie

zoomie New Member Member

71
    6
    0
    ตอนล้างด้วยทินเนอร์หรือจะใช้น้ำมันสนก็ได้ครับ อย่างที่แนะนำอะครับ คือใช้ผ้าขนหนูหรือกระดาษทิชชู่จุ่มแล้วเช็ดเร็ว ๆ ให้สะอาดแล้วรีบล้างด้วยแชมพูดล้างรถตาม แต่ไม่ต้องถึงกับรีบมากนักอะครับ ไม่เป็นไรมากครับ ผมพ่นแล้วล้าง ล้างแล้วพ่นมาหลายรอบแล้วครับ ไม่เป็นไรเลยครับ สบายใจได้ :)

9. Drag_cuRa

Drag_cuRa New Member Member

90
    0
    0
    ใช้น้ำมันเบรกล้างออกดีกว่าคับมันไม่กัดโคม

10. TEE DRUNKEN

4
    0
    0
    ขอขอบทุกๆคำแนะนำเปนประโยชน์มากครับ ช่วยผมได้แยอะเลยครับ

11. [P]OP[P]Y_[C]hom[V]iew

[P]OP[P]Y_[C]hom[V]iew New Member Member

271
    7
    0
    ขอเอาไปทำบ้างนะครับ อิอิ

12. [P]OP[P]Y_[C]hom[V]iew

[P]OP[P]Y_[C]hom[V]iew New Member Member

271
    7
    0
    ขอเอาไปทำบ้างนะครับ อิอิ

13. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    ลองไปทำมั่งดีกว่า

14. tank

tank New Member VIP

887
    31
    0
    ลองไปทำดีกว่า.........

15. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ทำไม่ได้ก็ โทรมาได้ครับ รับทำโคม ตามรูปลายเซ็นครับ

16. tae_civic

tae_civic New Member Member

43
    2
    0
    ความคิดดีครับ ลองทำดู

17. noteCME36

noteCME36 New Member Member

2
    0
    0
    ^_^

ผมให้ช่างสีพ่นให้อ่ะครับ

1.ถอดโคมไฟออกมา
    2.ล้างให้สะอาด แล้วเอาสก๊อตเทป แปะส่วนที่ไม่ต้องการทำสี
    3.เอาไปให้ช่างสี
    4.บอกว่า เอาสีดำ ผสม ทินเนอร์
    5.แล้วลองพ่น ใส่กระจก หรืออะไรก็ได้ ให้มันรู้สึกว่า พ่นแล้วมันออกดำๆ จางๆ
    6.พ่นโคมไฟเราทุกอัน 1 ครั้ง บางๆ แล้วก็พักให้สีแห้ง แล้วพ่นซ้ำๆ แบบเดิมไปเรื่อยๆ จนกระทั้งดำพอใจ
    7.แล้วก็ทิ้งไว้ซัก คืนนึง ก็เสร็จละ
    8.จ่ายค่าสีและค่าแรงไป 150 บาท ผมพ่น 6 ชิ้นครับ

ผลงานออกมาเป็นแบบนี้ครับ :p

18. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    สีดำโปร่งแสง R-Style บางนามีครับ ร้อยกว่าบาทหรือสองร้อยกว่าๆนี่แหละ

19. gossa

gossa New Member Member

120
    16
    0
    ถามหน่อยครับว่า สัดำใส ที่ R-Style ขายนี่มันกระป๋องขนาดไหนครับ เท่ากระป๋องสีปกติหรือปล่าวครับ แล้วเวลาเช็ดออกนี่ใช้น้ำมันเบรกมันจะกัดโคมที่เป้นพลาสติกไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้