New Lancer'05 มัปัญหา...เสียงดัง... แล้วหายไป.. หง่า !!

การสนทนาใน 'Mitsu Racing Club' เริ่มโดย CGO, 9 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. CGO

CGO New Member Member

3
    0
    0
    Hello....
    ผมใช่ new lancer 05 auto อยู่ ครับ วิ่งมาก็ 99000 แล้ว
    ปัญหาคือ รถผม มีอาการ มีเสียงบางอย่างดัง ตื่อ...ตื่อ.. ขับแช่ ที่ความเร็ว ประมาณ 80 km/hrs แต่ พอขับเลยไปที่ 81-100 km/hrs เสียงกับเงียบ หายเป็นปรกติ.. แล้วจะดังอีกที่ ตอนที่ ความเร็วแช่ 120 km/hrs พอเลยไปก็หาย คือแต่ก่อนไม่มีเสียงใดๆ เข้ามาในรถได้เลย ครับ.... รถค่อนข้างเงียบมากกก...

ผมเพิ่ง เริ่ม มาสังเกตุ ว่า มีเสียงแบบ นี้ได้ ประมาณ 1 เดือน เอง.. ไม่รู้ว่า ก่อนหน้าที่ จะเปลี่ยน ยาง เปลี่ยน น้ำมันเกียร์ ดังหรือเปล่า

ตอนแรก คิดว่า ยางรถ...
    ผมเปลี่ยนยางมาใหม่ใช่มาได้ 6 เดือนแล้วว.. Michelien เงียบมากอยู่แล้ว รุ่นแล้วยางรุ่นนี้.. 195/60 R15 เดิมๆ ครับ....
    ทั้งสลับ ทั้ง ถ่วงแล้ว ทั้ง 4 ล้อ.. ไม่หายย..

อย่างที่ 2 คิดว่า เกียร์ CVT แต่ผมก็เปลี่ยน น้ำมันเกียร์.. ทุก 40000 km ปรกติอยู่แล้ว ศูนย์ .. ด้วย

มีหลายคน บอกผม ว่าอาจเป็น ยางรอง แท่นเครื่อง... ไม่รู้เหมือน กัน... แต่ตอนขับที่ 80... รู้สึกว่า มีอาการ สะท้าน เล็ก..เล็ก..ๆ.... มาถึงบริเวณ ที่พักเท้า ด้านซ้าย ด้วยย..... แต่พอขับเลย 80 km/hrs อาการสะท้าน เล็ก... เล็กๆ.. ก็หายไป

เพื่อนๆ..ที่ใช่รุ่นนี้อยู่.. เคยเจออาการนี้ มัย ครับ...ตอนคอมแอร์ ทำงานจังหวะ นั้น..ใส่เกียร์ D เดินหน้า.. .. หรือ R ถอยหลัง.. แต่เหยียบ เบรค..แช่ไว้.. ไม่ให้รถไป รอบจะตก...แล้ว จะมีเสียงดัง ( คลิ๊ก....คลิ๊กๆ...คลิ๊กกก...เหมือน วัตถุ..เหล็ก อะไร กระทบ กัน ) บริเวณในห้องเครื่อง..แต่ลองตอน คอมแอร์ ไม่ทำงาน.. ไม่เป็น... หรือปิดแอร์ไม่เป็น.... แต่จะมีเสียง ตอนเครื่องยนต์ ถูกคอมแอร์ ดึงกำลังไปทำงาน..แต่ไม่รู้ดังมาจาก ส่วนใหน... สังเกตุ.. รถรุ่นนี้ ด้วยกันแล้ววที่จอดๆอยู่... บางคัน ก็ เป็นแบบ ผม.... รถพี่ที่ทำงาน รุ่นเดียวกัน ก็เป็น เหมือน กัน... ต้องเปิดกระจกรถ ..ตอนทำถึงจะได้ยินเสียง นะครับ....

รถผมยังอยุ่ในประกัน ศูนย์... แต่ อีก แค่ 1000 km ก็จะเลย...ประกันแล้ว..... ช่วย ผมที่... รีบตอบๆ หน่อย นะครับ

2. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    ใครรู้บอกหน่อยจร้า

ทางดีที่ตอนนี้รถยังอยู่ในประกัน น่าจะนำไปเข้าศุนย์นะคับ

3. k_P

k_P New Member Member

1
    0
    0
    ตอนใส่เกียร์ D หรือ R ไว้ แล้วเหยียบเบรค ลองเปิดฝากระโปรงหน้ารถไว้ด้วยซิครับ ดูว่ายังดังอีกไหม รถผมก็ปี 05 เคยเป็นเหมือนกัน เหล็กตัวล็อกฝากระโปรงมันเคลื่อน (ไม่แน่ใจว่าอาการเดียวกันหรือเปล่า) เวลาใส่เกียร์หรือเปิดแอร์มันจะดังเหมือนมีเหล็กกระทบกัน

4. ขะโม่เฮ่

ขะโม่เฮ่ Member Member

856
    13
    18
    ลองเข้าอู่ไปเช๊คดีกว่าคับ

5. CGO

CGO New Member Member

3
    0
    0
    ถึงเพื่อน ๆ ที่ใช้ New Lancer / Cedia

โปรดระวัง เกียร์มีปัญหา อย่างผม.. รีบๆ นะครับ รีบๆสังเกตุอาการ.. หาเป็นแบบผม... รีบๆไปเคลมเลยย

อาการจะออก ซักประมาณ วิ่งไปได้ 70000 ถึง 100000 km .. นะครับ และยังต้องอยู่ในระยะประกันด้วยยย

ระวัง.. หลุดระยะ ประกัน เมื่อไร.. มีหวัง จ่ายเป็น 60000 ถึง 100000 เลยย นะครับ สำหรับ เกียร์ ลูกใหม่

ช่วย กระจายข่าว บอกๆ เพื่อน Mitsubishi เกียร์ CVT ทั้งหลายด้วยย...

ตอนนี้รถผมรอ.. ดูทาง Mitsubishi Motor ว่าจะเอาอย่างไร กับรถผม
    ระยะทางยังไม่เกิน 100000 แต่เลยระยะเวลาประกัน มา 1 week

6. เปา4G

เปา4G New Member Member

293
    7
    0
    เข้าศูนย์เลยครับ:D

7. Keng@7GT-A

Keng@7GT-A Well-Known Member Privilege

1,750
    177
    63
    มีข่าวคืบหน้ายังไงมาเเจ้งให้ทราบบ้างก็ดีนะคับ อยากรู้คร้าบบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้