งงจัง ใยเซรามิก มันคือไรอ่ะ

การสนทนาใน '11X Club' เริ่มโดย pikkoro, 14 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pikkoro

pikkoro New Member Member

158
    0
    0
    วันนี้ไปดูพักปลายมา เค้าบอกว่าไส้เซรามิกอ่ะ งงเรย ไม่เคยได้ยินอ่ะ แล้วมันดีป่าวหว่า ใครรู้มาตอบทีนะจ๊ะ เคยได้ยินแต่ ใยแก้ว ใยหิน ใยเหล็ก งงจัง ท่านกูรูมาไขข้องใจหน่อยนะ

2. Maxoutda

Maxoutda New Member Moderator

1,111
    1
    0
    เข้ามาตอบปัญหา ท่านปิค นิดหนึงนะครับ

ใยเซรามิค ตามความเข้าใจของกระผม คือ ใยที่สามารถกรองไอเสียและเสียงของเครื่องยนต์ได้ ระดับหนึงนะครับ แต่ส่วนใหญ่จะนำมากรองไอเสียเพื่อให้ได้มาตรฐาน สากล หรือที่เรียกติดปากกันว่า แคตาเลติกอะครับ คุณลักษณะจะเป็นแท่งเซรามิค สามารถกรองไอเสียได้ดีและทดความร้อนกว่า ใยแก้ว แต่ก็มีเสื่อมสะลาย อายุกรใช้งานของตัวแคตาเลติก คือ 150000 กม ครับ ( อยู่ที่น้ำมันเชื้อเพลิงและระบบเผาใหม่ของรถนะครับ ) อ้างอิงจาก Triton Club ในเรื่องอายุการใช้งาน

ใยแก้ว หรือ ใยสังเคราะห์ นิยมใช้ตามบ้านเอาไว้บุหลังคาแต่ถามว่าเอามากรองไอเสียหรือเสียงได้ไหม ตอบได้ดังนี้ครับ
    กรองเสียงได้ครับ เพราะมันออกแบบมาเพื่อกรองเสียงและทนความร้อนพอสมควรแต่ไม่สามารถทนความร้อนจากเครื่องยนต์ที่มีกำลังอัดสูงๆได้เช่น เทอร์โบ เพราะ เครื่องยนต์จำพวกนี้มักจะมี แบคไฟท์ ออกมาพร้อมกับไอน้ำมันที่ออกมาทางท่อไอเสีย ( ถ้าใครจำได้เมื่องาน Motor Show ปีที่เอา 11X Club ไปจอ มีการทดสอบเสียงเครื่องยนต์ รถยนต์ Mazda 626 ที่เร่งแล้วไฟออกดูด ไหม้กล่นหึ่งเลยนั่นแหละ ใยแก้วมันไหม้ )
    กรองไอเสีย ไม่ได้ครับ เพราะความหนาแน่นและคุณลักษณะที่เป็นใย มันจึงไม่สามารถกรองไอสียได้ดีเท่าที่ควร ครับ

ใยเหล็ก หรือที่เรียกกันในวงการว่า ไซเลนเซอร์ มันก็คือแท่งเหล็ก เจาะรู้พุนๆ แล้วนำไปยัดในช่องของหม้อพักไอเสีย คุณลักษณะคือ กรองเสียงอย่างเดียวครับ ไม่สามารถกรองไอเสียได้ ส่วนใหญ่หม้อพักที่ทำในไทยจะเป็นใยเหล็กครับ น้อยที่จะทำออกมาในรูปแบบของ ใยแก้วหรือใยเซลามิค ถ้ามีก็ราคาค่อนข้างสูงทีเดียว

ใยหิน ผมไม่เคยรู้จักอะ

คงพอเข้าใจความหมายและสามรถนำไปเป็นข้อศึกษาและเลือกใยให้เหมาะสมกับการใช้งานนะครับ

ปล ถ้าผิดขออภัย เพราะเข้าใจมาแบบนี้ครับ ใครที่รู้ หรือเป็ร กูรู สามารถแย้งได้ครับ

Maxoutda

3. pikkoro

158
    0
    0
    ขอบคุณคร้าบ ราคาทั้งใบมัน 3500 บาท พร้อมติดตั้งอ่ะคับ แพงไปป่าวไส้มันไม่ตรงเลี้ยวๆเป็นเหมือนตัว V อ่ะคับกลัวใส่แล้ววิ่งไม่ออกนี่ เซ็งเรยยอ่ะช่วยทีคร้าบท่าน

4. Maxoutda

1,111
    1
    0
    มันจะได้เงียบมาแทนครับ สังเกต ง่ายๆมันจะหนักกว่าชาวบ้านเขา แต่ถ้าไม่ชัวว์มองที่ปลายท่อก้ได้ มองลงไปๆๆ ดูซิว่ามันเยื้อง หรือกั้นเป็นห้องไหม แต่เท่าที่ลองใส่มา ทั้งตรง เยื้อง กั้นห้อง ( เดิม ๆ ) มีความแต่ต่างกัน เล้กน้อยเท่านั้น ยกเว้นเสียงที่ดังออกมาไม่เท่ากันครับ

เรื่องราคา ผมว่าตอนนี้วัสดุมันขึ้นอะ ร้านค้ามันก้เต๊ะตามน้ำ ท่อใบนี้อาจทำมาวางขายนานแล้วแต่ด้วยสภาวะแบบนี้มันก็อ้างว่าของขึ้นครับ ซื้อของผมว่าอยู่ที่ความสะบายใจของเรามากกว่า ซื้อแล้วเราพอใจใครว่ายังไงก็ช่างมันเถอะครับ ถ้ามีคนถามทำไมแพงจังร้านนั้น ราคานี้ ร้านนี้ราคานั้น ก็บอกไปเลยครับ กรูรวย คริคริ

5. pikkoro

158
    0
    0

ฮาดี อิอิ กัวจาโดนด่าว่า จนแล้วเจือกโง่อ่าดิ ฮาเรยง่ะ

6. Maxoutda

1,111
    1
    0
    ไม่หรอก

7. yak

yak New Member Member

17
    0
    0
    ท่อเดิมดีกว่า แช่มันดี..:cool::cool:

8. Maxoutda

1,111
    1
    0

ไม่แน่เสมอไปหรอกครับ จริงๆๆ:cool:

9. ko1980

ko1980 New Member Member

494
    1
    0
    ท่านปิ๊กจะจัดท่อใบใหม่เหรอ......

10. Maxoutda

1,111
    1
    0

น้าเค้า จัดไปแล้ว อิอิ ;)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้