รบกวนถาม เครื่อง RD28 หน่อยครับ

การสนทนาใน 'MiNi Truck Club' เริ่มโดย potatoce, 31 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. potatoce

potatoce New Member Member

16
    0
    0
    ไปเปิดเจอหนังสือรถ เล่ม เก่าๆ เห็น ว่า มีการ นำ RD28 มาโมดิฟาย กัน ไม่ทราบว่า สมัยนี้ไม่ได้รับความนิยม แล้วหรือครับ เห็น เครื่องสวยดีครับ ท่านใด มีประสบค์การ รบกวน มาเล่าสู่กันฟัง หน่อยนะครับ จะได้ไว้ เป็น ความรู้เพิ่ม นะครับ

ขอบคูณครับ

2. RUT

RUT New Member Member

1,222
    3
    0
    เคยได้ยิน เหมือนกัน นานมาแล้ว 6สูบ RD28 แต่งแข่งโอเพ่น

ชนะเบนซินเลยนะ ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า

3. ไม่รู้จักอ่ะครับ แต่อยากรู้เหมือนกัน อยากรู้ว่ามันอยู่ในรถอะไรหรอครับ

4. mseeo2

mseeo2 New Member Member

778
    9
    0
    สิงคะนองนาของบางปูไงคับ ที่ใช้บอดี้ของfamiliaสีขาว ดังในสมัยสนาม MMC เลยคับ
    ตอนนั้นผมจำได้เลยว่าชนะ Skyline ของ Jun ด้วยละ
    ส่วนประกอบของตัวเครื่องนั้นผมจำไม่ได้นะคับว่าทำอะไรไปบ้างแต่มีการใช้ไนตรัสด้วย

5. potatoce

16
    0
    0
    มรอหาเพิ่มมานะครับ

เป็น เครื่องยนต์ นิสสัน 6 สูบแถวเรียง จริงครับ ที่อยู่ใน สิงคะนองนา มีไนตรัส แรงมาประมาณ 300 กว่าอะ ครับ แต่ ทำไม ไม่มี ใครเล่น อะ ครับ จากที่หาอ่าน ส่วนมาก ว่างในรถ แลนครุยเซอรุ่นปี่ก่าๆ อะ ครับ มีทั้งเกียธรรมดา และ เกียออโต ไฟฟ้า 4 สปีด หรือที่ไม่นิยมกัน เพราะ ราคาเครื่องหรือเปล่าครับ หรือ มีเงินก็ซื้อไม่ได้ ได้ไปอ่านบ้างที่ นี้ สวน เจโบ ตั้งแต่เริ่ม ไม่รู้ จริงเท็จประการใด นะครับ ถ้าท่านใด สนใจ ช่วยๆกันหาข้อมูล มาแป่งกัน นะครับ ขอบคุณ ครับ

ปล.ถ้าผิดพลาดอย่างไรก็ขอโทษ ด้วยนะครับ

6. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    สมัยเมี่อ 10 ปีที่แล้วพี่ชายผมเคยวางครับ ตอนแรกวาง RD 28 แต่ต่อมามาวาง LD 28 ครับเป็นเครื่อง ดีเเซลตระกูล นิสสันเหมือนกันครับ พี่ผมบอกว่าLD มันจะอึดกว่า RD ครับจริงเท็จผมไม่รู้นะครับ หน้าตา RD ถ้าจำไม่ผิดจะคร้ายๆ RB ครับส่วนLD จะหน่าเกียจหน่อย มันจะเหมือน 4d 56 แต่ยาวมากครับตอนใส่ต้องทุบรถไปเยอะเลยครับ ด้ามเกียร์ถอยมาเกีอบถึงเอวเลยครับ กำลังเหลือๆครับ แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยเห็นครับเงียบไปเลย ตอนนั้นพี่ผมซื้ออยู่ 17000 เองครับพร้อมเกียร์ พี่ผมบอกว่ามันถูกเพราะว่ามันไม่มีคนเล่น เชีองกงมันเลยขายถูก ตอนนั้นพี่ผมเล่นอยู่ ที่บางใหญ่ครับเล่นตั้งแต่หน้าBIG KING ไปกลับรถตรงโรงงาน DAVID หนะครับใครพอจำได้มั๊ยครับ ต่อมาก็ทำถนนแล้วก็ย้ายเลยไปอีกพอสมควรครับ ตอนนั้นที่จำได้มีแก๊ง บางรัก,คนนน,สกาว,วิถีคนกล้า,บูสกระจาย (จำไดแค่นี้แหระ)แต่ผมไม่รู้ว่ามีมินิทรัคหรือยัง แต่ตอนนั้นกระบะฮิตมากครับ
    ปล.ถ้าผิดพลาดประการไดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ ตอนนั้นผมอยู่แค่ ม 1 ครับส่วนพี่ผมที่เล่าไห้ฟังรถชนเสียชีวิตตอนผมอยู่ ม 3ครับ

7. potatoce

16
    0
    0
    ขอบคุณครับกับการแลกเปลี่ยนข้อมูล และผู้สนใจทุกทั่นครับ

8. jom_ae

jom_ae New Member Member

1
    0
    0
    rb 28 เป็นเครื่องที่ต้องการดูแล เป็นระบบสายพาน 4ปี ที่แล้วเอาไปตีน้ำให้กุ้ง แต่ Ld 28 นั้นเป็นระบบโซ้ ทั้ง2ตัวรอบจัดแต่ที่เคยใช้อยู่ เป็นตัว Ld28 ตอนนี้อยู่บนท่อดูดน้ำ ถ้าจะใช้ให้ทน ก็ต้อง Ld 28 ( 6 สูบ ) Ld 26 (หัวโนก 4 สูบ) แรงแนนๆลองดูครับ เออะ มันมีหลายรุ้นอยู่นะ ถ้าจะหาลองไปดูที่แยกบ้านบึง ชนบุรี

9. NTN

NTN New Member Member

11
    0
    0
    เคยได้ยินเหมือนกัน4-5ปีมาแล้วดังมากแต่เพื่อนมันบอกว่าฝาสูบมันเปราะครับ ปล.ผิดพลาดประการไดขออภัยด้วยนะครับ

10. pure mtc#005

pure mtc#005 New Member Member

42
    0
    0
    ผมเคยเล่นอยู่พักนึง ทำเยอะพอควรเหมือนกันทำไว้เทนด้วยล่นกะj มันก็แรงดีคับแต่ตอนหลังก็พังเพราะน้ำมันเครื่องขึ้นไม่ทัน ก็เลยเป็นjซะเลย

11. tar D-Max 3.0

tar D-Max 3.0 New Member Member

72
    0
    0
    คันนี้ใช่ป่าว สิงคะนองนา

12. pure mtc#005

pure mtc#005 New Member Member

42
    0
    0
    คันนี้แหละบางปูอะไหร่ยนต์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้