ขอถามเรื่องน้ำมันเครื่องหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย feelball, 8 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. feelball

feelball New Member Member

13
    0
    0
    รถผมใช้เครื่องZC-VTEC แล้วเมื่ออาทิตย์ที่แล้วไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมา แล้วอู่เอาน้ำมันเครื่องดีเซลเปลี่ยนให้ เป็นยี่ห้อ PENNZOIL SYN-BLEND SAE 15W-40 ไม่ทราบว่ามันใช้กับเครื่องเบนซิลได้จริงรึเปล่าครับ (ช่างบอกว่าให้ด้วยกันได้) ขอบคุณครับบบ

2. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0
    ช่างบอกว่าใช้ได้ทั้งนั้นแหละครับ แต่พี่ว่าถ่ายออกดีกว่านะครับเพราะเครื่องเบ็นซิลกับดีเซลมันต่างกัน อย่าไปเลี่ยงเลยครับ

3. Inlinefour

Inlinefour New Member Member

241
    9
    0
    ลองดูคับ http://classified.sanook.com/item/3682813 มันเป็นของเครื่องดีเซลนี่ ไปถ่ายของเดิมออกเถอะ จากนั้นก็หนีให้ห่างเลยคับอู่แบบนี้ "มั่ว" ชิหาย

4. ITT_ITT

ITT_ITT New Member Member

728
    13
    0
    ถ่ายออกดีกว่าคับ เพื่อความชัวร์

5. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    มันใช้ด้วยกันได้ก็จริงครับแต่ต้องดูที่เกรดของน้ำมันที่มันบอกไว้ด้านข้างว่าเป็นเกรดรวมหรือเปล่า
    เช่น ถ้ามันขึ้นต้นด้วยตัว C เช่น CF/SN แสดงว่าเป็นของเครื่องดีเซลแต่ใช้กับเครื่องเบนซินได้
    แต่ถ้าขึ้นต้นด้วย S เช่น SM/CF แสดงว่าเป็นของเครื่องเบนซินแต่ใช้กับเครื่องดีเซลได้ครับ
    ไม่ใช่ว่าจะใช้กันไม่ได้แต่มันมีให้เลือกมากมายหลายเกรดหลายแบบครับเป็นเฉพาะเจาะจงก็มี
    ถ้าจะให้ละเอียดจริงๆลองไปซื้อหนังสือเชื้อเพลิงและสารหล่อลื่นมาอ่านดูครับ(ถ้าไม่ขี้เกียจอ่านนะครับ)

6. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    แหล่มเลย

7. Ton_Ac

Ton_Ac New Member Member

109
    0
    0
    แล้วมันจะทำออกมาทำไม สำหรับเครื่องดีเซล...........???

ถ่ายออกครับ ---------------------- >

8. Due_EG

Due_EG New Member Member

4,053
    14
    0
    ยี้ห้อนี้บ้างตัว เกรดรวม

9. Bonus in Blue

Bonus in Blue New Member Member

59
    1
    0
    ถ้ามันรู้สึกเริ่มไม่ดี ก็ถ่ายออกถ้ายังพอทน ก็ใช้ไปก่อนได้ครับ บางทีเกรดรวมก็ใช้ได้นะครับ

10. feelball

feelball New Member Member

13
    0
    0
    มันเขียนว่าเกรดรวมอาครับ

แต่คงไปถ่ายออกอ่ะคราบ

กลัวพัง

11. kudolbaruz

kudolbaruz New Member Member

42
    0
    0
    อย่าเสี่ยงเลยครับ !

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้