ขอคำปรึกษา เรื่อง Shock up หน่อยคับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย EG-5182, 8 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. EG-5182

EG-5182 New Member Member

72
    1
    0
    พอดีเคยตั้งคำถามไว้แล้วคับ แต่ไม่ได้คำตอบ
    เลยขอถามใหม่คับ
    ท้าวความนิดนึงนะคับ

โช้คเดิมผมตัดสปริงมา หน้าประมาณ 2.5" หลังประมาณ 1.5" พร้อมกับอัดน้ำมัน
    ใช้มา 1 ปีพอดิบพอดี ตอนนี้ยังไม่รั่วนะคับ (ทำที่พรเทพ)
    แต่อาการตอนนี้คือ กระด้างคับ (แต่ยังรับได้) ถนนขรุขระมันออกไปแนวกระดานนิดๆ
    แต่ถ้าถนนดีใช้ความเร็ว แล้ววิ่งผ่านรอยต่อ ที่ต่างระดับ ok เลยคับ (กำลังชอบ)

คำถามคับ
    - อาการที่ผมว่ากระด้างเนี่ย มันมาจากที่ผมตัดสปริงหรือ อัดน้ำมันโช้คมากกว่ากันคับ

- ถ้าผมอยากจะทำสตรัทปรับเกลียว ผมไปเอาสปริง Std. มาใส่แล้วเลื่อนลงมา ใช้โช้คเดิม
    ที่อัดน้ำมันมาแล้วจะได้ไหมคับ อาการมันจะเป็นยังไงหรือว่าต้องอัดน้ำมันใหม่ด้วย ตอนไปจะไปทำสตรัท

- ถ้าทำอย่างที่ผมว่า สปริง Std. + โช้คเดิม(ที่อัดน้ำมัน)ทำสตรัท แล้วเราเลื่อนให้หน้ามันลงมา
    ซัก 3 นิ้ว (อมหน้ายางนิดๆ) ตอนที่ Jump โช้คมันจะยันไหมคับ

- ราคาน่าจะอยู่ประมาณเท่าไหร่คับ สำหรับการทำสตรัทอย่างเดียวคับ
    ถ้ามีร้าน แนะนำก้อดีคับ

ขอบคุณ ท่านผู้จัยดี ค๊าบบบบบ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เป็นผลทั้งสองอย่างครับ

อาจจะนุ่มกว่าเดิม หรือเท่าเดิม ขึ้นอยู่กับว่า โช้คอัพที่ไปทำมา เค้าทำมาแข็งแค่ไหนครับ

-
    ถ้าไม่ตัดแกนก็ยันครับ แต่ผมเป็นห่วงเรื่องศูนย์ล้อมากกว่า เลื่อนมามากขนาดนั้น ศูนย์เพี้ยนไปเยอะ นอกจากจะกินยางแล้ว การทรงตัวจะไม่ค่อยดีด้วยครับ

แล้วแต่ร้านครับ ตัวนึง น่าจะพันกว่าบาท ขึ้นอยู่กับวัสดุด้วย แต่ว่าอาจจะต้องเสียค่าทำโช้คอัพใหม่ เพราะต้องเอาไฟเลาะเบ้าเดิมออก น้ำมัน และซีลภายในจะเสียสภาพ

ผมว่านะครับ เก็บเงินซื้อโช้คแต่งดีกว่าครับ คุณภาพแน่นอนกว่า ที่ขายในเวปก็มีอยู่เรื่อยๆ แล้วแต่จังหวะ โช้คอัดใหม่ มันไม่ค่อยแน่นอน บางคนซ่อมแล้วซ่อมอีกจนซื้อโช้คแต่งได้เลย

3. Friend boyd/au

Friend boyd/au New Member Member

98
    0
    0
    ซื้อมือสองมากลัวจะไม่ได้สภาพที่ดีดีนะคับ มือหนึ่งโคนีประมาณเท่าไรหรอคับ

4. EG-5182

72
    1
    0
    ขอบคุณคับ

สรุป ทนใช้ของเดิมไป จนกว่าจะมีเงิน(ก้อน) เปลี่ยน ดีกว่า

5. broom

923
    46
    0
    KONI มือหนึ่ง ราคาไม่ถึง สองหมื่น
    โช้คมือสองสภาพดีๆ ก็มีมาเรื่อยๆ ครับ ทางญี่ปุ่นถนนดีกว่าเมืองไทยเยอะ โช้คอัพไม่ค่อยช้ำ แต่ว่าสปริงของเค้าจะแข็งกว่ามาก

6. EG-5182

72
    1
    0
    โทษนะคับพี่ ขอถามต่ออีกนิดนึง

ถ้าผมได้โช้ค+สปริง มือสองมาแล้วเนี่ย
    อยากให้เตี้ยแบบที่ต้องการ (ไม่ได้เตี้ยแบบ ตูดโด่ง หน้าทิ่มๆ นะคับ)

ผมจะทำยังไงดีล่ะคับ
    ในเมื่อถ้าเลื่อนเบ้าก็ต้องอัดน้ำมันใหม่อีก แล้วก็เสียของด้วย

ถ้าจะเล่น แบบ ปรับเกลียวก็แพงน่าดู
    แล้วสปริงโหลดที่ขายๆ กันอยู่ ก็ไม่ทราบว่ามันเตี้ยแค่ไหนอ่ะคับ (ผมอยากได้แบบ พอดียางหน้า ด้านหลัง สูงกว่าหน้านิดหน่อยไม่ได้จะเอาแบบจิกพื้นอ่ะคับ)

มีทางออกไหมคับ

7. Bonus in Blue

Bonus in Blue New Member Member

59
    1
    0
    ผมใช้ Shock up บวกสปริง ของ EG6-SiR อยู่ครับ กะลังว่าจะเปลี่ยนสปริงอยู่พอดี เล็งๆ Eibach - Tanabe NF210 แล้วก็ TEIN อยู่ มีใครแนะนำอะไรไหมครับ

8. EG-5182

72
    1
    0
    สปริง+โช้ค ตัว Sir สี่ต้น นี่เท่าไหร่คับ
    ฟิลลิ่งเป็นยังไงบ้าง
    แล้วความสูงล่ะคับ มีรูปให้ดูไหมอ่า คับ

9. broom

923
    46
    0
    ต้องลองใส่ดูก่อนว่ามันได้ขนาดไหน ถ้าเตี้ยไป ก็รองสเปเซอร์ ถ้าสูงไปก็หาสปริงอื่นมาเปลี่ยน

10. G spot

G spot New Member Member

34
    1
    0
    .. คุณก้องครับและเพื่อนๆครับ.....ขอคำแนะนำเรื่องช็อคอัพหน่อยครับ ....อยากได้แบบปรับสูงต่ำได้ครับ....ไม่แข็งมากครับ

....ในเรื่อง spec รุ่น , ราคา , และวิธีการเลือกซื้อครับ

1. tein
    2. koni
    3. mugen
    4. kayaba
    5. อื่นๆ แนะนำเลยครับ ข้อมูผมน้อย แหะๆ :p
    6. ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบ :):)

11. EG-5182

72
    1
    0

โทษนะคับพี่
    "ถ้าสูงไปก็หาสปริงมาเปลี่ยน"
    หมายความว่ายังไงหรอคับ

สปริงโหลด ของ EG หรือว่า เทียบสปริงกับรุ่นอื่น (อย่างหลังนี่ เราก้อไม่ทราบค่า K เลยซิคับ)

แล้วราคาโช้ค SIR สี่ต้นนี่มันอยู่ประมาณเท่าไหร่อ่ะคับ
    ถามไว้ก่อนแหละคับ ยังไม่มีตังค์หรอก แต่จะได้เตรียมๆ ไว้
    ผมว่ามันน่าจะถูกกว่า Brandd nameเพราะถ้าเล่น Brand Name คงไม่มีปัญญาอ่ะคับ

12. ultra

ultra New Member Moderator

329
    3
    0
    พอดีร้าน Vtec Store เค้ากำลังจะล้างสต๊อกลองดูคับ ราคาอาจจะแรงหน่อยแต่ของเนียนแน่นอน

EG/DC2 suspension :
    1.MUGEN 5step
    2.TEIN HA 16step
    3.CUSCO
    4.CUSCO+SWIFT
    5.ZEAL function6step

สนใจชุดไหนโทรมาคุยกับผมก็ได้คับเดี๋ยวติดต่อให้ก็ได้คับ

13. broom

923
    46
    0
    ต้องให้ข้อมูลมาอีกหน่อยนะครับ ว่าจะซื้อมือหนึ่งมือสอง ต้องมีปรับสูงต่ำไหม? ชอบสไตล์ไหน, ใช้แบบไหนอยู่ ,คิดว่าจะใช้งานแบบไหนบ่อยๆ และก็งบประมาณที่จะซื้อครับ

14. broom

923
    46
    0
    เนื่องจากว่า ผมไม่แนะนำให้ตัดสปริง และถ้ากระบอกโช้คมันปรับสูงต่ำของเบ้าสปริงไม่ได้ ดังนั้นถ้ามันสูงไปก็จำเป็นต้องเปลี่ยนสปริงให้มันเตี้ยลงให้ได้ระดับตามต้องการ แต่ถ้าใส่ไปแล้วมันเตี้ยไป เราก็เอาสเปเซอร์มารองให้ได้ความสูงตามต้องการได้ครับ

เรื่องสปริงโหลดเราคงข้ามไปเล่น กับรุ่นอื่นไม่ได้หรอกครับ เพราะนอกจากความแข็งที่เราไม่รู้แล้ว เรายังไม่รู้ว่า รูปแบบของสปริงมันจะเหมือนกันไหม และความสูงเมื่อใส่เข้าไปมันจะสูงต่ำแค่ไหน ยังไงก็คงต้องยึดของ EG หรือ EK เป็นหลักก่อนครับ

เรื่องราคา ลองไปดูในกระทู้ซื้อขายครับ กระทู้ปักหมุดด้านบนก็เห็นมีขายอยู่ หน้าไหนก็จำไม่ได้เหมือนกัน

15. MAAA

MAAA New Member Member

96
    7
    0
    ชอบแบบไหนละครับ ขับถนนหรือขับสนามถ้าชอบนุ่มนวลแนะนำ2ตัวครับ tein ha กับ mugen

16. G spot

34
    1
    0
    ....ขอบคุณมากครับคุณหนึ่ง น้ำใจงามจริงๆ ....ว่าแต่มันชุดละเท่าไหร่มั่งครับ :D:D

.....แล้วคุณหนึ่งใช้ของอะไรอยู่ครับ ฟิลลิ่งเป็นไงบ้าง .... เล่าสู่กันฟังบ้างสิครับ :):)

17. G spot

34
    1
    0
    ...อยากได้แบบพร้อมสปริงเลยครับ

...มือหนึ่ง หรือสองก็ได้ครับ

...งบประมาณ ไม่เกิน 20000 ครับ

...ใช้วิ่งบนถนนอย่างเดียวเลยครับ

...ขอแบบปรับสูง ต่ำได้ครับ

...แบบปรับหนืด คงไม่ค่อยได้ปรับ เลยคิดว่าไม่จำเป็น อยากได้แบบไม่แข็งมากครับ

...ปัจจุบันใช้ของ Praco อยู่ครับ กับสปริงเดิม ปรับสูง ต่ำ 3 ระดับ / ปรับหนืดได้แต่ใช้ๆไปก็แข็งขึ้นอีก :p
    เลยคิดว่าเปลี่ยนดีกว่าครับ

...ขอบคุณสำหรับข้อมูลอีกครั้งครับ :):)

18. G spot

34
    1
    0
    ....ขอบคุณครับ ทั้งสองตัวนี้มาพร้อมสปริงรึเปล่าครับ

....แล้วค่าเสียหายชุดละเท่าไหรครับ :D

19. EG-5182

72
    1
    0
    ได้คำตอบชัดกระจ่างเลยคับ

ขอบคุณมากๆ นะคับ

ต่อจากนี้ไป

ก้อตั้งหน้าตั้งตาเก็บตังค์เปลี่ยนแล้วววว
    เฮ่ออออ

20. broom

923
    46
    0
    ในงบขนาดนี้ ถ้าเป็นมือสองญี่ปุ่น ลอง mugen หรือ สปูน รุ่น street use เสียแต่ว่า มันปรับสูงต่ำไม่ได้ อีกตัวก็คือ ohlin ตัวนี้ปรับสูงต่ำได้แบบ เลื่อนร่องเบ้าสปริงเหมือนของ koni

ข้อเสียของโช้คแต่งมือสองญี่ปุ่น ไม่ได้อยู่ที่สภาพครับ โดยมากที่มาก็ใช้ได้ทั้งนั้น แต่เป็นเรื่องของสปริงที่ค่อนข้างแข็ง ถ้าไม่ได้เป็นรุ่น street use เพราะถนนเค้าเรียบกว่าเมืองไทยมากๆ สามารถที่จะใช้สปริงแข็งได้โดยไม่เสียความสบายในการขับมากนัก

ตัวที่ปรับสูงต่ำได้ อีกตัวที่น่าสนใจ เป็นมือสองของญี่ปุ่นคือ tein รุ่น HA ตัวนี้ปรับเกลียวสูงต่ำได้ ปรับหนืดได้ ไม่แนะนำให้ใช้ แบบ HR ที่ปรับเกลียวอย่างเดียว เพราะเห็นหลายคนบ่นว่ามันแข็งเกินไป (เป็นเพราะสปริงแข็งด้วย) บางทีจังหวะดีๆ ได้สปริงสองชั้นมาด้วย เพิ่มความนิ่มนวลขึ้นมาอีกหน่อย และที่สำคัญถ้าเสียแบบแกนไม่คดซ่อมได้ที่ตัวแทนจำหน่ายในประเทศ

ถ้าไม่ต้องการอะไรที่ยุ่งยากมากนัก ลองใช้โช้ค-สปริงของ อินทรีก้า ไทร์อาร์ ก็ดีครับ เสียแต่ว่าปรับสูงต่ำไม่ได้

ของมือหนึ่ง ไม่มีตัวเลือก เท่าที่เห็นมีแต่ koni แต่ว่าไม่ได้สปริง ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรที่รุนแรงมากนัก ก็ใช้ของเดิมพอไหวครับ แต่เปลี่ยนเป็นสปริงแต่งจะ work กว่า

21. etee

etee New Member Member

181
    0
    0
    กระจ่างเลยคับพี่ก้อง...ขอบคุณคับ..

22. ultra

329
    3
    0
    ผมใช้ของ cusco zero2 อยู่คับ ปรับสูงต่ำได้ ปรับหนืดได้ วันแรกได้มาแทบอวกเพราะยังไม่ชิน+ยังไม่ได้ปรับหนืดใหม่ อีกอาทิตย์ต่อมาถึงจะปรับเป็น ก็ดีขึ้น ไม่แข็งมาก หนึบดีเข้าโค้ง 140 สบาย ๆ ซื้อมา 18000 บาท

23. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0
    ของหนึ่ง ของดีทั้งนั้นเลยหาเผื่อสมาชิกมั่งซิ ฮิฮิ
    :cry:

24. Guitar

Guitar New Member Member

286
    5
    0
    น้องก้อง ระดับอาจารย์เลยแนะนำได้เยี่ยมที่สุด

25. G spot

34
    1
    0

......ขอบคุณจริงๆครับ :):)

26. broom

923
    46
    0
    ขอบคุณครับ ผมมันแค่สมัครเล่น แต่พี่สิ อาจารย์ตัวจริง ...เสียงจริง...

27. BKKEG

BKKEG New Member Member

13
    0
    0
    ลอง koni + h&r ดูครับ หนึบดี ครับ

28. ultra

329
    3
    0
    ยืนยันอีกเสียง ฮะ ๆ อาจารย์ตัวจริง

กว่าผมจะได้ชุดนี้มา ทนใช้ของเก่าอยู่เป็นปี เจอชุดนี้ถูกใจเลยเล่นเลย คุณภาพสมราคามาก ๆ :D

29. chiaw_ja

chiaw_ja New Member Member

6
    0
    0
    ของผมก่อใช้ cusco คับ แต่แข็งมากเลยอะ ค่า k ที่ข้างหน้า 7 kg/mm เหมือนผมป่าว ตกหลุมทีเพลงก่อกระตุกทีเลยอะ:cry:

30. NoToH

NoToH New Member Member

179
    3
    0
    แล้วทราบราคาของที่ Vtec store มั้ยครับคุณหนึ่ง
    TEIN HA 16step
    CUSCO
    ZEAL function6step
    อยากได้ปรับเกลียวอ่ะครับ แบบไม่แข็งมากครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้