ขอคำแนะนำเรื่องเสียงท่อดังครับ

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย Phantom_Art, 8 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Phantom_Art

Phantom_Art New Member Member

51
    0
    0
    พอดีว่าผมวางเครื่อง SR2.0 ฝาแดงลง NX ของผมมาหมาดๆ แล้วเสียงท่อมันดังอ่ะครับ ( ที่จริงมันดังมานานมากแล้ว เนื่องจากหม้อพักกลาง+ท้ายของเดิมร้าวเลยเปลี่ยนเอาของในบ้านเราใส่ ) อยากจะขอคำแนะนำว่าทำยังไงมันถึงจะเงียบแล้วก็ไม่อั้นจนเกินไปอ่ะครับ มีคนแนะนำให้หาหม้อพักกลาง standard มาใส่ จะช่วยได้จริงรึเปล่าครับ ถ้าจริงมีใครยังเก็บไว้บ้างไม๊ครับขอซื้อต่อเลย
    Art (081)626-2552 [email protected]

2. snacker

snacker New Member Member

38
    2
    0
    ผมว่าเปลี่ยนใหม่เลยดีกว่ามั้ยครับ พักกลางก็ประมาณ 900 บาท ไปหาได้ตามร้านท่อทั่วไป

3. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ถ้าไม่ใช่เครื่องเทอร์โบ และไม่ลากรอบปลายบ่อย ใช้วิธีเดินท่อเหล็กขนาด1.7นิ้ว มีพักกลางยัดไส้แน่น1ใบ
    และพักปลายยัดไส้แน้น1ใบ เสียงที่ได้จะทุ้มมาก สั่นหน้าต่างกระจกได้ แต่จะไม่แผดสั่น

ถ้าอยากเงียบกว่านี้ ให้ทำปลายท่อให้เล็ก อาจจะเจาะทำsilencerขันน็อตเข้าไป อันนั้นนะเงียบเกือบเท่ารถบ้าน

ที่ให้ใช้ท่อ1.7นิ้วเพราะมันทำให้เงียบได้ง่าย และมันก็ไม่อั้นมากถ้าวิ่งไม่เกิน140 แต่ถ้าเกินนั้นท่อจะเริ่มอั้น
    ถ้าคิดว่าเล็กไป ก็ขยับขึ้นเป็น 2นิ้วตั้งแต่ท้ายเฮดเดอร์มาจนถึงหม้อกลาง และจากหม้อกลางไปหม้อปลายก็ใช้2.2นิ้วครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้