ชาวเคื่องดีเซล ใครเดิมน้ำมัน ปตท. B5 บางครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย GAUSS, 7 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ผมใช้ Tiger D4D ยังไม่กล้าเติม กลัวหัวฉีดตัน
    สอบถามเพื่อนๆ ใครเติมมาบ้างเป็นไงครับ
    เพื่ออก ตจว. แล้วหาเติมไม่ได้
    ขอบคุณครับ

2. jo772

jo772 New Member Member

87
    0
    0
    นั้นน่ะซิอยากรู้เหมือนกันครับ

3. Reloaded

Reloaded New Member Member

1,378
    32
    0
    เคยเติมอยู่พักนึงครับ ไม่มีปัญหาไรนะ แต่ตอนนั้นเป็นของบางจากครับ

ส่วนไมตี้ผมเคยยกปี๊บน้ำมันปาล์มกรอกเลย วิ่งทีตูดหอมเหมือนร้านกล้วยแขกเลย :D:D:D

4. ken6597

ken6597 New Member Member

85
    1
    0
    ยังไม่เคยลองเหมือนกันครับ มันยังใหม่ด้วยสิ ต้องขอศึกษาดูก่อนเหมือนกัน

5. ผมเติมคับ(ถึงจะเก่าก็เหอะ) เครื่องยนต์ไม่มีปัญหาไรคับ เเต่รู้สึกว่าควันจะดำนิดหน่อยต้องมหทั่นทามความสะอาดพวกกรองต่างๆอ่ะคับ..เเล้วก็รู้สึกว่าเวลาออกตัวจะอืดๆนิดนึง(ไม่รู้คิดไปเองป่าว)สรุปโดยรวม ก็ไม่มีผลเสียกะเครื่องยนต์นะคับเพราะเติมมานานเเล้ว ถ้าเอาไว้ใช้งานทั่วไปก็ขอเเนะนำคับประหยัดดี...เดี๋ญวลองศึกษาจากพี่ๆในCLUBอีกทีนะคับ....

6. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    ไม่มีปัญหาครับ เติมอยู่ แค่5%อย่าตกใจครับ เหมือนเหล้าเต็มขวดใส่น้ำไป5%ก็ยังรสชาติเหมือนเดิมครับ
    สักวันกระทรวงพลังงาน ก็จะบังคับเราใช้เหมือนB2
    สรุปสบายใจได้ เครื่องไม่พังบางจาก รับรองเครื่องพัง ซ่อมห้างให้ด้วย (ผมอยู่กระทรวงพลังงานพอดีครับเลยให้ข้อมูล)

7. NuuAu

NuuAu New Member Member

649
    21
    0
    พึ่งเติมวันนี้อ่ะคับ ไม่รู้เหมือนกันว่าจะดีหรือไม่ดี เผอิญ ปตท. อยู่ใกล้บ้านอ่ะคับ

8. ผมว่าอย่าไปเติมเลยครับน้ำมันไม่สะอาดสกปรกมีแต่ตะกรอน
    รถที่ร้านพี่ต้อยมาเช็ดปั้มครับลูกปั้มเป็นชิ้นส่วนข้างในก็ไม่ค่อย
    ดีเท่าไหลครับทางที่ดีครับเต็มดีเซลธรรมดาดีกว่าครับ
    ..ขอแนะนำปั้มครับ เชลล์ วีเพาเวอร์ ครับ รับรองเต็มแล้วดีแน่นอน
    ไม่งั้นก็ เชลล์ ดีเซล ธรรมดา ไบโอระวังนะครับ หัวฉีดตัน เสียเวลา
    เสียความรู้สึก อิอิ

9. ^BLUE_SODA^

^BLUE_SODA^ New Member Member

307
    9
    0
    ตอนนี้ ผม วีเพาเวอร์ อย่างเดียวเรย !!!!

10. Reloaded

1,378
    32
    0

ถ้าเป็นตามที่โอมว่า ก็ระวังกันหน่อยครับ เพราะยังไม่เคยใช้จนเกิดปัญหาซะที ขายก่อน :D:D:D

11. แรกๆเติมไม่เป็นไรครับนานไปไม่ดีแน่ อิอิ

12. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    เครื่อง..คอมมอลเรล..ไม่ควรเติมคับ...เพราะว่าหัวฉีดของคอมมอลเรล..มีรูขนาดเล็กมากเพื่อฉีดน้ำมันให้เป็นฝอย..การเติมน้ำมันพวกนี้จึงต้องระวังเป็นพิเศษ...เพราะไขมัน..อาจไปอุดตันที่หัวฉีด..มีผลทำให้ทั้งปั้ม..และหัวฉีดมีปัญหา..ที่สำคัญศูนย์..ไม่รับเครมคับ...จ่ายเอง..ราคาปั้มบวกหัวฉีด..ก็เหยียบๆ..แสน..อ่ะคับ...

13. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ขอบคุณ ทุกกระทู้ เลย ครับ
    แต่ผมสังเกต น้ำมันของ เซล นี้เขาดีจริงรถ บริบัทผมบังคับเติม
    วิ่งทุกวัน 24 ชม เป็นรถงานซ่อมไม่มีวันหยุด
    ไม่มีปัญหาเลย เห็นทาง ปตท. ออกมารับรองแต่ บริบัท รถยนต์
    ไม่เห็นมีใครออกมาพูดถึงเลยครับ บริบัทใหญ่ๆ ตั้งหลายค่าย
    คงต้องติดตามต่อไป ส่วนตอนนี้คงเลี่ยงไปก่อนแล้วกัน

14. Reloaded

1,378
    32
    0
    อย่าไปฟัง ปตท. มากเลยครับ หมกเม็ดบิดเบือนเยอะ อ้างโน้น อ้างนี่ น้ำมันขึ้นเอาๆ อ้างเป็นไปตามกลไกลตลาด

แต่ทำไมสรุปยอดปีที่แล้วกำไร 2 แสนล้านล่ะครับ นึกแล้วเซ็ง

15. Activestyle

Activestyle New Member Member

77
    2
    0
    เติมได้ไม่ได้ผมไม่รู้อ่ะครับแต่ไม่ชอบที่กลิ่นควันที่ออกมามันเหมือนร้านกล้วยแขกจริงๆครับ
    เลยทำให้ผมไม่กล้าลองเลยแถมตูดมันแพ๊บ อิอิ

16. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    กอบกุนกั๊บ

17. GAUSS

4,354
    50
    48
    ขอบคุณอีกครั้ง ทุกท่านอีกครั้ง

18. บักเสี่ยว

บักเสี่ยว New Member Member

1,223
    80
    0
    เติม ไมตี้ ที่บ้าน เติมมาได้ 700 บาทและ ออกตัว อืดๆไงไม่รู้

19. EGKASID

EGKASID New Member Member

141
    1
    0
    ไม่เคยเติม และไม่กล้าเติมครับ กลัวพัง

20. จิงครับอย่างที่พี่เค้าว่าไขมันมันมากครับที่ร้านผมเค้ามา
    ซื้อน้ำมันเก่าไปทำไบโอดีเซลโรงกลั่นอยู่เทพารักษ์ อิอิ

21. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ขอแจมด้วยคนนะคับ

ผมเองใช้ ไมตี้ อยู่เหมือนกัน เริ่มใช้ตั้งแต่ปั๊ม บางจาก มาจน ป.ต.ท.ออกB 5มาก็เปลี่ยนมาลองใช้ดู ปรากฎว่ามันวิ่งดีกว่าบางจากครับ (หมดหลายถังแล้วครับแต่ยังไม่เจอปัญหาจะมีก็แต่ควันดําขึ้นหนะคับ) ปล.คนใช้ไบโอ ช่วยชาติครับ:D:D:D:D:D

22. joe_non@HLc

joe_non@HLc New Member Member

2,833
    38
    0
    เพิ่มเติมให้สมาชิกทุกท่าน เข้าใจนะครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับ ปตท นะครับแต่อยากจะบอกให้ทุกคนทราบถึง ขอเท็จจิง
    ว่า Vเพาเวอร์เป็น น้ำมันที่ดีที่สุดในขณะนี้ เพระว่าสะอาดกว่าน้ำมันชนิดอื่นก็จริง แต่ผมยืนยันว่า Vเพาเวอร์ ก็มีส่วนผสมของ
    ไบโอดีเซล2%เหมือนกัน ในอนาคตพวกเราจะโดนบังคับใช้ ไม่ว่าจะเป็น B5ขึ้นไป เบนซินก็เหมือนกัน เกินE20แน่นอน

23. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    เห็นด้วยครับพี่...วี เพาเวอร์ ดีที่สุดในบรรดาดีเซลทูกที่....แต่รู้สึกว่าจะแพงกว่า 1 บาท ใช่หรือเปล่าครับ:):)

24. มันแพงก็จิงครับแพงกว่าเกือบ2บาทครับเติมซักพักนะครับไบโอ
    ถอดปั้มมาดูลูกปั้มว่าเป็นรอยรึเปล่าครับรับรองเลยครับว่าเป็นรอย
    แน่นอนแล้ววีเพาเวอร์วิ่งได้มากกว่าครับเผาไหม้หมดครับ

25. GAUSS

4,354
    50
    48
    รับข้อ ความครับ คิดว่า รอบังคับก่อนค่อยเติมแล้วกันให้เหมือนกันทุก ปั๊ม

26. CBR@SUT

CBR@SUT New Member Member

8
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

27. NookNikk

NookNikk New Member Member

310
    2
    0
    ผมลองเติมมา 1000 นึงคับ รู้สึกว่าอืดคับ อัตราเร่งลดลง

ทางที่ดีอย่าเติมเลยคับ รอให้เค้าบังคับแล้วเราค่อยเติมดีกว่า

อย่าไปคิดมากคับดีเซลธรรมดาแพงกว่าไบโอลิตรละไม่กี่บาท เลี้ยงเหล้ายังมากกว่า จิงมะคับ อิอิ

28. โดนมากคำนี้คนยังกินของดีเลย
    อิอิอิ แล้วรถล่ะไม่ให้มันกินของมีประโยชน์ อิอิ

29. hivigo

hivigo New Member Member

2,219
    39
    0
    เห็นด้วยคับ..ทางโตต้า..เองก็ยังไม่ออกมารับรองคับ...อย่าเสี่ยง..ดีกว่า

30. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้