จะไปปาย - ปางอุ๋ง

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย dekrca, 9 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dekrca

dekrca New Member Member

133
    3
    0
    อยากทราบว่ามีท่านใดเคยไปแล้วบ้าง เส้นทางเป็นอย่างไรบ้าง

ก่อนจะไปว่าจะตรวจเช็คสภาพรถก่อนไม่ทราบว่าต้องเช็คตรงไหนบ้างครับ

สายพานต้องเปลี่ยนก่อนมั้ย หรือมีวิธีเช็คยังไงบ้างครับ

เบรก

น้ำมันเครื่อง

น้ำหมอน้ำ

น้ำมันเกียร์ (เกียร์ธรรมดา)

น้ำมันพาวเวอร์

น้ำมันคลัช

มีอะไรที่ต้องเช็คหรือเปลี่ยนถ่ายบ้างครับ ขอคำแนะนำหน่อย

2. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    ทุกอย่างข้างต้นสามารถตรวจเช็คได้ตามศูนย์บริการครับ เช็คก่อนออกเดินทางทุกครั้งครับ

3. yui9634

yui9634 New Member Lady Member

389
    96
    0
    เดินทางโดยสวัสดิภาพ...........นะจ๊ะ

4. dekrca

133
    3
    0
    ขอบคุงก๊าบบ...จะไปเดือนธันวาน่ะค๊าบ

คงเอารถไปเช็คล่วงหน้าก่อนสัก 2-3 อาทิต ดูอาการเผื่อมีอะไรเสียจะได้ทำๆ ก่องเพื่อความปลอดภัย ^^

5. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    ชีพจรลงเท้ากันทั้ง น้านเลย อิอิ

เดินทางปลอดภัย และ หนุกหนาน คร้าบบบบ อิอิ

6. BumpBy

BumpBy Well-Known Member VIP

4,054
    807
    113
    เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ...:D

7. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    เดินทางเมื่อไหร่คร๊าบบบบบบ

8. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    อยากไปปายไม่เคยไป

9. dekrca

133
    3
    0
    ไปวันที่ 16 ธันวาคม ครับ ออกจาก กทม มืดๆ อ่ะ แต่ยังไม่รุ้ว่ากี่โมงดีเหมือนกาน

10. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ไปมาเมื่อตอนปีใหม่ รถใครไม่ชัวร์ อย่าไปเชียว ขอบอก กินข้าวลิง แน่ ๆ
    :D:D:D:D:D

11. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    เดี๋ยวผมขับเครื่องบินตามไป

12. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    เจอกาน ที่ลานจอด ฮ.

13. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    พี่กานจา ฮ.กาดิ้ว ตามไป เหรออออ

14. dekrca

133
    3
    0
    ไปกลับมาตั้งแต่เมื่อปลายเดือนธันวาและฮะ

เกือบได้กินข้าวลิงแหละ หัวฉีดตัน ตอนอยุ่แถวปางมะผ้ารถวิ่งไม่เต็มสูบ - -"

(โชคยังดีเป็นขากลับมีทางลงเขาเยอะกว่า)

แต่ก็ยังลากเครื่องทนฟังเสียงเขกมาตลอดทางก่ะว่าจะซ่อมที่เชียงใหม่อะไหล่ก็ไม่มีทนขับแม่มกว่าจะมาถึงนครสวรรค์วิ่ง

maxสุด80km/hrถึงจะเจออะไหล่(ตอนนั้นเหยียบคลัชปุ๊บรถดับโอ้แม่เจ้าเห็นไฟแดงข้างหน้ารีบชลอรถแต่ไกลตั้งแต่กำแพงเพชรถึงนครสวรรค์ไม่ติดไฟแดงเลยสักอัน)

(โดนช่างพัน) หมดไป 4,900 บาท พอมาถึงกรุงเทพรักษาลูกรักเสียค่า ECU แก๊ส autronic ไปอีก

8,000 บาท เพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของช่างที่นครสวรรค์

จากนั้นรถสตาร์ทยากซ่อมนู้นซ่อมนี่เปลี่ยนปั้มติ๊ก กรองเบนซิน เซนเซอร์อีกตัว (โดนหลอกอีกตามเคย - -")

ตั้งแต่กลับมาค่าซ่อมรถอย่างเดียวราว 16,000 บาท ขาไปวิ่งแก๊สประหยัดดี

ขากลับแก๊สพังวิ่งน้ำมันตอนหัวฉีดตันอีกกินน้ำมันโคดๆ หมดไปหลายตังเลย

ปล.แต่ก็ยังเชื่อมั่นว่า B14 ของเราไปซัดที่แม่ฮ่องสอนรอดกลับมาแน่นอน
    (ผมมันซวยตรงที่รถมีอาการเตือนก่อนแล้วเรื่องปั้มติ๊กกับกรองเบนซินตันแต่ตอนนั้นยังไม่รุ้ว่าเพราะเหตุนี้หัวฉีดก็เลยพาลตันไปด้วยเพราะขึ้นเขามันเหยียบหนักกว่าปกติ)

15. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    หิ้วตามไป ติด ๆ

16. dekrca

133
    3
    0
    ประสบการณ์สอนให้รู้ว่าคราวหน้าคราวหลังเตรียมรถให้พร้อมกว่านี้อีก (จิงๆก็ว่าพร้อมแล้วแต่ไหงมันแจ๊กพ๊อดก็ไม่รู้) :cry::cry::cry:

คำแนะนำท่านใดไม่อยากเป็นแบบผมกรุณาไปรถเพื่อนๆเอาดีกว่าครับ

ไม่ต้องขับไม่ต้องเหนื่อยชมวิวตลอดทาง:D:D:D:D:D:D:D:D:D:D

17. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    ว่ากันไปคร๊าบบ จริง ๆ หัวฉีดมันตันยากน่ะคร๊าบบ

18. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    แหม่ ไปรถเพื่อนซะงั๊น เป็นอีกทางเลือกก

19. ek_

ek_ New Member Member

84
    12
    0
    เคยไป ไกลดี - -*

ขับกี่มือ ถ้าคนเดียว

แนะนำ ไปเชียงใหม่ ก่อน แล้วเช้าอีกวันค่อยเข้า ไป จะได้ไม่เหนื่อยมาก

ขับคนเดียว กรุงเทพ - ปาย เอาการเหมือนกันนะ

แนะนำ ออก สักตี 4 ตี 5 ถึงเชียงใหม่ บ่ายๆ กินข้าว - ไหว้พระ

อีกวันค่อย ต่อไปปาย ออกเช้าๆหน่อยอากาศดี วิวสวย ขับสบาย ไม่ร้อน อีกแค่ 2 ชมได้ เมืองปายเล็กๆ เที่ยววันเดียวก็ทั่ว

วันกลับ ค่อยแวะ ปางอุ๋ง

** ซื้อ คู่มือจังหวัง แม่ฮ่องสอน ด้วยก็ดี มีแนะนำที่เดียว ที่แวะ ร้านอาหาร คุ้ม

เที่ยวฝากด้วยนะ

ทางไปปาย ร้อยกว่าโลเองมั้ง แต่ขับตั้ง 2 ชมกว่าๆ โค้งเยอะมากๆๆ ขับระวังๆละกัน

20. dekrca

133
    3
    0
    ครั้งหนึ่งในชีวิตละครับ กรุงเทพ - แม่ฮ่องสอน (เป็นประสบการณ์ที่ดีจิงๆ )

วันแรกยิงยาว กทม - ห้วยน้ำดัง พักข้างคืนจากนั้นชิวๆ
    คืนที่สอง ห้วยน้ำดัง - ปาย ระยะทางสั้นๆ ชั่วโมงเดียวก็ถึง
    คืนที่สามต่อกันด้วย ปาย - ปางอุ๋ง ระยะทางไกลหน่อยซัดยาวออกราว 10 โมง แวะระหว่างทางที่เค้านิยมกันก็ถึงปางอุ๋งเย็นๆ ราว 17.30 น.
    คืนที่สี่ ปางอุ๋ง - แม่ฮ่องสอน - ปางมะผ้า พอกหน้า เที่ยวัด ก็มาแวะบ้านเพื่อนกินเหล้าคืนแรกให้หายเหนื่อย
    (รถผมออกอาการเกเรก่อนถึงปางมะผ้าราว 30 กิโลนี่แหละคับ:cry:)
    คืนที่ห้า ปางมะผ้า - เชียงใหม่ แวะนอนก่อนยิงยาวกลับ กทม พรุ่งนี้เช้า

ทริปผมเป็นแบบนี้ครับขับรถไม่เหนื่อยเลยจิงๆ ผมเหนื่อยก็แค่ตอนไป กทม - เชียงใหม่ แล้วก็ขากลับ เชียงใหม่ - กทม นี่แหละครับ ขับกี่ทีๆมันก็น่าเบื่อจิงๆ

21. sunnyonly069

3,964
    651
    113

ว่าง ๆ เอารูปมาลงบ้างนะคร๊าบบบ

22. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    เที่ยวทั่วไทยไม่ไปไม่รู้ อิอิ

23. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    ฮ. ไม่เคย ห่าง ดี๋ :D:D:D:D

24. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    ล่าสุด ห่างมานานเท่าไหร่
    :D:D:D

25. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    2 เดือน กว่าๆ อิ......อิ :D:D:D:D

26. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    โหคลั่ง แล้วน่ะนั่น

27. dekrca

133
    3
    0
    หยิบบันทึกการเดินทางบางส่วนมาให้ชมกัน... (เป็นการอั๊พรูปครั้งแรกผิดพลาดก็ขออภัยนะครับ)

พาหนะในการเดินทางครั้งนี้ B14 ปี 2000 เดิมๆ แต่ใช้พลังงานทางเลือก
    lpg ส่วนรถคันสีเขียวเป็นของผู้ที่มาพักที่เดียวกับผมครับ อารมณ์คล้ายกันขับมาคันเดียวพร้อมสมาชิกในรถ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มีนาคม 2008
  28. dekrca

133
    3
    0
    เป็นข้อมูลสำหรับทุกท่านที่จะไปนะครับ แก๊สผมหมดตอนเกือบจะถึงปางอุ๋ง หลังจากนั้นก็น้ำมันลูกเดียว 1

ถังเต็มจากปางอุ๋งกลับมาเชียงใหม่สบายเหลือเฟือ

นี่คือที่พักที่ผมพักตอนไปปางอุ๋ง "บ้านลุงปาละ" ใครค้นหาข้อมูลก็ต้องเจอแน่นอน (ภาพแรกคือที่จอดรถหน้าบ้านลุงปาละครับ)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มีนาคม 2008
  29. dekrca

133
    3
    0
    ต่อกันเลย
    ภาพแรกที่เห็นคนอยู่ไกลๆ นั้นผมเองครับหลังจากจอดรถ check inn ที่บ้านลุงปาละแล้วก็เดินเข้าอ่างเก็บน้ำ (บ้านพักของโครงการอยากพักมากๆครับแต่ไม่มีคำว่าจองได้เลยครับถ้าเป็นคนธรรมดาแบบผม)
    ภาพที่สองก็บรรยากาศยามเช้าครับ
    ภาพที่สามรถเท่ห์มั๊กๆครับ

30. dekrca

133
    3
    0
    สถานที่ต่อไปนี้คือ พระตำหนักปางตอง ครับ ถึงก่อนทางที่จะไปปางอุ๋งผมแวะก่อนที่จะเข้าปางอุ๋งครับ
    (เหมือน replay ภาพย้อนหลังยังไงไม่รุ้ เอิ๊กๆ)

ภาพแรกครับลูกแกะครับใครมาที่พระตำหนักนี้ต้องอุ้มเจ้านี่ครับขนนุ่มเหมือนไหมพรหมน่ารักโคดอยากขโมยมั๊กๆ:eek:
    ภาพที่สองและสามตลกมากครับผมถ่ายจากในรถเมื่อขับรถมาแล้วเบรกเค้าตกใจครับเลยหันหน้ามามองพร้อมกันหมดทุกตัว
    (ถ้ามันคือกวางก็คือต้นฉบับของกวางเหลียวหลังแหละครับ:D:D:D:D)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้