DIY.. สำหรับชาว R11 กระทู้ไฟหน้าขุ่นมัว......... และแล้วผมก็ตาสว่างซะที

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย art_project, 7 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    สำหรับชาว R11 ที่โคมหน้าเป็นพลาสติกนะครับ

อุปกรณ์ที่ต้องเตรียมมีดังนี้ครับ
    1.กระดาษทรายเบอร์ 1500 จำนวน 2 แผ่น
    2.กระดาษทรายเบอร์ 2000 จำนวน 2 แผ่น
    3.ยาขัดสีแบบหยาบ 1 กระป๋อง
    4.ยาขัดสีแบบละเอียด 1 กระป๋อง

อุปกรณ์เหล่านี้ราคารวมๆกันประมาณ 200 บาทครับ
    ............ ข้อเน้นนะครับว่า กระดาษทราย นี่ของให้หาเบอร์ 2000 ให้ได้นะครับ บางร้านมักจะบอกว่าเบอร์ 1200 ก็ละเอียดพอแล้ว(แต่จริงๆแล้วมันไม่พอ) ลองไปหาดูที่ร้านขายสี นะครับเค้าจะมีขายทุกเบอร์เลย เข้าไปที่เดียวได้ของครบเลย
    --------------------------------------------------------------
    เรามาดูไฟหน้า แบบเดิมๆ ก่อนขัดกันนะครับ

มาถึงขั้นตอนการลงมือนะครับ (ขันตอนนี้จะ อธิบายล้วนๆไม่มีรูปประกอบนะครับ ฉะนั้นเตรียมกระดาษ ปากกาให้พร้อมนะครับ )

1. เอาไฟหน้าของท่านมาล้างเอาคราบสกปรกออกก่อน แล้วเช็ดให้แห้ง
    2. เอากระดาษทรายเบอร์ 1500 ขัดไฟหน้ารถท่านกับน้ำ(น้ำเปล่า) จนกว่ารอยจะเรียบ ( มีเคล็ดเล็กๆน้อยๆ ว่าถ้าไฟรถท่านเป็นเรียบๆแบบไฟรถผม ให้เอากระดาษทรายพันกับ วัสดุ 4เหลี่ยมที่มีหน้าเรียบๆเช่น แปลงลบกระดานดำ แล้วขัด มันจะเนียบเรียบได้เร็วขึ้นกว่าใช้มือเปล่าๆ ครับ
    3. ถ้าท่านเห็นไฟหน้าของท่านขุ่นตอนที่ขัด(เวลาที่ขัดถ้าเปียกน้ำไฟจะใส แต่ถ้าน้ำแห้งมันจะขุ่นๆ) ในขั้นตอนขัดด้วยกระดาษทราบเบอร์ 1500 ไม่ต้องตกใจนะครับ ให้ทำการขัดไฟหน้าของท่านให้เนียน(ในที่นี้หมายถึงขึ้นฝาจนเนียน)จนกว่าจะหมดรอยลึกๆ
    4. ให้นำกระดาษทราบเบอร์ 2000 มาทำตามวิธีที่ 2และ3 ครับ (ขัดมันเข้าไปจนกว่ามันจะเรียบเนียน

เอาละที่นี้พอเราขัดไฟหน้าจนร่องรอยเก่าๆหายไปหมดแล้ว พอท่านเช็ดไฟหน้าจนแห้งแล้ว ท่านจะเห็นว่าตอนนี้ไฟหน้าของท่านเป็นฝ้าเนียนๆทั้งโคมเลย แต่ไม่ต้องตกใจครับ เรามาถึงขั้นตอนที่ต้องใช้แรงแล้วละครับ เรามาลุยกันต่อเลยดีกว่า ขั้นตอนต่อไปครับ

7. เปิดกระป๋องยาขัดหยาบ
    8. เอาผ้า(ผ้าอะไรก็ได้ แต่ถ้าเป้นผ้าดิบ จะดีมาก) จิ้มลงไปในกระป๋องยาขัดหยาบ ล้วงๆควักๆเอา ยา ออกมาเลยครับไม่ต้องอาย แล้วก็ป้ายไปที่โคมไฟหน้าเลยครับ
    9.ที่นี้ท่านก็ต้องช่วยตัวเอง โดยการขัดเป็นวงกลม (ขอเน้นนะครับว่าให้ขัดแรงๆ) ในขั้นตอนนี้ท่านจะเห็นว่าไฟของท่านเริ่มใสขึ้นมาแล้ว
    10. อย่าบ่น(ใส่แรงขัดเยอะๆหน่อย)ครับ และห้าม งก ยาขัดหยาบ นะครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ
    11. ตอนนี้ไฟหน้าของท่านจะเริ่มใสขึ้น
    12.เปิดกระป๋องยาขัดสีแบบละเอียด ในความคิดเห็นที่ 5 กันเลยครับ
    13. เหมือนเดิมครับ จิ้ม ป้าย แล้วขัด ๆๆๆๆๆ (ห้าม งก นะครับ ใช้ยาเยอะๆหน่อย)

อันนี้เทียบกันแบบจะๆ ระหว่าง ก่อน และหลัง

ที่มา : http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V6361380.html

monokung ถูกใจสิ่งนี้
  2. art_project

603
    13
    0
  3. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    ไม่อ่านอ่ะ เอาเป็นว่าถ้าทำเป็นช่วยทำให้หน่อยละกานนนนได้ป่ะ

4. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    โห.....ใสเหมือนไฟเพชรเลยนะนั่น

5. Tuck1

Tuck1 New Member Member

91
    0
    0
    thanks a lot คร๊าบ

6. Kharch13

Kharch13 New Member Member

60
    0
    0
    ขอบคุณมากค้า..............จะลองทำดู อิอิ

7. suncaro@sr20

suncaro@sr20 New Member Member

249
    0
    0
    ใหม่โคตรทำออกมาแล้วสวยดีคับ ว่าแต่ว่าวิธีนี้มันแก้ ปัญหาพวกโคมสีเหลืองของR11 ไหมอะคับ

8. tamzii

tamzii New Member Member

43
    1
    0
    ต้องลอง ต้องลอง

ขอบคุณค่า

9. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    ขอบ พระ คุณ ครับ พี่ โตน
    ยัง ไง ไม่ รอด ครับ โคม ล่าง งาน นี้ ตูน จัด แน่ 555+

10. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    สงสัยต้องไปควักโคมอันเก่ามาลองดูซะหน่อย

11. tOon`

tOon` Well-Known Member Member

2,324
    43
    48
    เอาโคมล่างไหมละ สว่าง ทะลุเสื้อเลยนะจ๊ะพี่ตาม
    กัน เอง 2000 พร้อมกันชนไปเลย สนอะเป่า
    จะเอามาเอาที่บ้านเลยจ้า หรือไม่ก็ เจอะแถวปิ่น 3 พร้อมเงิน 2000 เอาไปเลยพี่ตามหาร้าน ต่อนิดหน่อยได้เลยหล่อเลยพี่ตาม แหะๆ โทรไปก็ไม่ติด เชอะๆ

ปล. ตูนเอามาทั้งหน้าพร้อมลิ้น 3000 แนะ :D

12. art_project

603
    13
    0
    2000 เองถูกมากๆ

13. tOon`

2,324
    43
    48
    จัด ไป๊ ๆ

14. สรศักดิ์

สรศักดิ์ New Member Member

84
    0
    0
    ต้นเองคับ ( ก.ม.8) ไม่ทราบว่าโคมไฟเพรช p 11 ขัดได้ป่าวครับ

ผมใช้โคมไฟเพรชซื้อจากเชียงกงบางนามาขัดได้ป่าวครับ P11 ครับ

15. vynnz

vynnz New Member Member

727
    4
    0
    คัยทำสำเร็จแล้วมาทำให้ผมมั่งน๊า

16. AeY_ZaA

AeY_ZaA New Member Member

15
    0
    0
    แจ่มๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้