ทำไมต้องใช้น้ำมันเครื่องเฉพาะสำหรับรถแก๊ส

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย พงศ์ธร, 6 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. พงศ์ธร

พงศ์ธร New Member Member

470
    300
    0
    เกร๊ดเล๊กๆที่สำคัญสำหรับรถใช้แก๊สคับ
    View attachment 904113

Toonjung4 ถูกใจสิ่งนี้
  2. พงศ์ธร

470
    300
    0
    สิ่งที่ผมนำมาเสนอมิใช่เป็นการโฆษณาผมขอให้มองในสาระสำคัญมิใช่สินค้า
    เสียใจนะที่มองผมในทางร้ายสำหรับบางคนขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
    สำหรับผู้ดูแลถ้าคิว่ากระทู้นี้เป็นการเน้นโฆษณาขอให้ลบละกัน

wenkel ถูกใจสิ่งนี้
  3. พงศ์ธร

470
    300
    0
    สำหรับคนที่แดกดันผมลบคะแนนผมผมไม่โกรธเพราะคุณมีสิทธิ
    ที่ว่าผมเป็นเซลส์ถูกครับผมเป็นเซลส์แต่ไม่ใช่ของบริษัทนี้เพื่อนผมมันเป็นเซลส์ขายนี้อยู่และเมียมันเป็นมะเร็งตัวมันเองก็เป็นมะเร็ง
    ผมขายสินค้าตัวนี้ผมก็ขายในกระทู้เซียงกงและผมขายเพราะช่วยยอดเพื่อนมันทำมาหากิน
    ที่เอาเอกสารนนี้มาโพสเพราะจะพิมพ์เฉพาะสาระสำคัญก็ลำบากเพราะนิ้วผมกระดูกแตกพิมแล้วเจ็บแต่ตอนนี้ผมทนเจ็บเพื่อไม่อยากให้เพื่อเข้าใจผมผิด

4. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    :D:D:D:D

พงศ์ธร ถูกใจสิ่งนี้
  5. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ใครว่าพี่ตี๋

6. Tora

Tora New Member Member

211
    24
    0
    ไม่ได้อยากจะขัดคอหรอกนะครับ แต่ลองเอาไปดูประกอบการตัดสินใจแล้วกันครับ
    http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A57

ปล. ถ้ามีปัญหาอะไรกับกระทู้ที่ผมนำมาเผยแพร่นี้ กรุณาอย่าว่า อย่าพาดพิง
    เจ้าของกระทู้นี้นะครับ เพราะเขาได้เสียไปแล้วครับ ถ้ามีไรผมขอรับไว้เองใน
    ฐานะคนมาเผยแพร่แล้วกันนะครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องดี ๆ ผมขอยกให้คุณเต้ครับ
    อ้างอิงจาก

ขอกราบขอบพระคุณทุกท่านที่ระลึกถึงคุณอำนาจ สุขประสงค์ (เต้ ของชาว Bi-Fule System)

กำหนดการบำเพ็ญกุศล:
    วันที่ 18-21 พ.ย. 49 19.00 น. สวดพระอภิธรรม
    วันพุธที่ 22 พ.ย. 49 14.00 น. เคลื่อนศพสู่เมรุวัดสว่างคงคา จ.กาฬสินธุ์

ด้วยความนับถือ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มีนาคม 2008
  7. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตามไปอ่านแล้วได้ประโยชน์ครับ ยังอ่านไม่จบเลย

8. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    หุ้ยยยยย เค้าเป็นอารายเหรอ

9. Nutt_B14

Nutt_B14 New Member Member

44
    10
    0
    ขอถามว่า แล้วเวลาใช้น้ำมัน มันไม่มีออกซิเจน เข้าไปในห้องเผาไหม้หรอครับ ไม่มีไนโตรเจนหรอครับ

10. พงศ์ธร

470
    300
    0
    คุณต้องเข้าใจก่อนว่าห้องเผาไหม้กับห้องเครื่องมันคนละส่วนกันนะครับ
    ้น้ำมันเครื่องจะทำงานในห้องเครื่องไม่ใช้ห้องเผาไหม้มันคนละส่วนกัน
    น้ำมันเครื่องจะไปหล่อลื่นระบบของวาล์ว,แคม,ข้อเหวี่ยงและส่วนอื่นๆแต่ในห้องเผาไหม้จะไม่มีน้ำมันเครื่องเข้าไปถ้าเข้าไปควันก็ออกท่อไงครับคือเครื่องหลวมแหวนหลวมทำให้น้ำมันเครื่องเข้าไปในห้องเผาไหม้ทำให้การจุดระเบิดไม่ดีไม่สมบูรณ์

ในห้องเผาไหม้รถที่ใช้ก๊าสแล้วทำให้บ่าวาล์วสึกหลอเร็วหรื่ออื่นๆนั้นเพราะการเผาไหม้มันแห้งร้อนซึ่งต่างกับรถใช้น้ำมันเบนซินพื้นๆไม่ใช(่ตัวอ็อกเทนสูง)อุณภูมิจะไม่สูงเท่าในตัวน้ำมันเบนซินนั้นเวลาผลิตเขาจะเติมสารช่วยชะล้างและปกป้องเครื่องยนต์ลงไปเมื่อก่อนน้ำมันที่เขาใส่สารตะกั่วเพราะสารตะกั่วจะเป็นตัวช่วยลดการสึกหลอตัวหนึ่งแต่ปัจจุบันเลิกใช้สารตะกั่วแต่ใช้สารเพิ่มเข้าไปแทน และดีเซลก็เหมือนกันเมื่อก่อนเขาจะใส่สารกำมะถันแต่ปัจจุบันจะใส่น้อยลงหรือไม่ใส่เลยในน้ำมันดีเซลบางยี่ห้อ

ถ้าผมผิดใครที่ทราบมากกว่าช่วยเข้ามาด้วยละกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้