ช่วยหนูด้วยมีงบ200000ไม่รู้จะเอาไง

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย sedona, 6 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sedona

sedona New Member Member

6
    0
    0
    ผมมีงบ200000ครับอยากได้เครื่องเสียงhi-endสักชุดครับ
    ที่ต้องดารมีfront alpinew202e+navi202+กล้องมองหลังalpine
    ชุดกลางแหลมยังตัดสินใจไม่ไก้เลยครับช่วยแนะนำค้วยนะครับampหลอดได้ก็ดีครับกลางแหลมขอบแบบhi-endนะครับ
    pre ampขอบแบบหลอดนะครับช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ
    ชุดsubสนใจkicker cvx 12นิ้วครับpower class d sedona3000.1dหรือkicker 2500.1dยังไม่รู้เลยครับ
    ผมชอบhiphopครับกับpopครับ
    ช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ

2. ตอนนี้มี KICKER CVX12นิ้ว ขาย25,000 และ วิทยุ ALPINE IVA-W202E
    ขาย34,000เป็นขอใหม่นะครับ พอดีโชว์นานแล้วยังขายไม่ได้เลย
    เลยขายให้ราคาทุนไป และก็มีอืนๆที่จะคุณจะเอา ถ้าซื้อที่ผม ผมให้
    ราคาทุนไปเลย โทร.087-052-8440 เอส

3. sedona

sedona New Member Member

6
    0
    0
    navi-202 ของalpineมีไหมครับ(กล้องมองหลังด้วยครับ
    แอมส์หลอดkamazมีไหมครับ

4. MTVSport

MTVSport New Member Member

75
    0
    0
    ผมว่าโทรมาเราได้นะครับ ร้าน Oxygen Sound เพชรเกษม งานดี ฝีมือเนียบ ราคามิตรภาพ ติดต่อหาเรานะครับ ยินดีให้บริการ 0863098768 0813721056 028015491 เปิดบริการทุกวันครับ

5. N!cK_NoT?

N!cK_NoT? New Member Member

15
    0
    0
    solo x ก็น่าสนนะ...หุหุ

6. ถ้าอยากได้ Hi-End จริงๆ ผมว่าดูแอมป์ตัวอื่นดีกว่าครับ

sedona ผมไม่จัดว่าเป็น Hi-End นะ

แล้วก็ถ้าเล่น Hiend จริงๆ ก็ไม่ต้องไส่ ปรีแอมป์หรอกครับ คุณภาพเสียงจะแย่ลงเปล่าๆ

ลำโพงให้ดูพวก Focal , DLS , Dynaudio , Boston ตัว TOP นะครับ รับรองว่าคู่ละไม่ต่ำกว่า 20,000

แอมป์ ก็ให้ดูพวก AUDISON , DLS , McIntosh , GENESIS , FOCAL

ซับก็ดูพวก JL Audio , MTX , Kicker , Image Dynamic

จะได้ Hi-end จริงๆ จะได้ไม่หลงทางครับ

7. noappear

noappear New Member Member

63
    0
    0
    เห็นด้วยกับ หูทองของจริง นะครับ เพราะงบมันสูงๆๆๆๆ จนน่าจะเรียกว่าเวอร์ไปนิดนึงนะครับ แต่ถ้าให้แนะนำนะครับ (ส่วนตัวผมนะครับ)
    1. ลองเริ่มต้นจากการลองฟังและเล่นเครื่องเสียงระดับกลางๆ ฟังดูก่อนว่าแนวเสียงเป็นไง พวก rainbow morel DLS อะไรก็ได้ที่ราคาไม่หนักมากอ่ะครับ แล้วดูว่าคุณชอบแนวที่คุณฟังหรือปล่าว แต่ขอให้หาช่างที่เค้าติดตั้งถึงๆ หน่อย ผมว่าเรื่องนั้นมันมีน้ำหนักกว่าการซื้อสินค้า HI-END ได้ยี่ห้อมา แต่ยังไม่ได้สรุปว่าคุณชอบแนวที่คุณคิดจริงหรือป่าว แล้วสุดท้ายคุณก็ขายขาดทุน (เจ็บตัว) หัวข้อนี้ขอให้เน้นย้ำที่การติดตั้ง และการจูนอัพเป็นหลักนะครับ
    2. พอเริ่มมีของแล้ว ให้ลองศึกษาเรื่องน้ำจิ้มนะครับ accessory ก็เช่น สายสัญญาณ สายลำโพง สายไฟ ฟิวส์ CAP โอ้ยเยอะแยะมากมาย เรื่องให้เสียตังค์อ่ะครับ ให้ศึกษาก่อนนะครับ ขอลองฟังเยอะๆ จนเจออันที่ชอบ ถูกหู ถูกใจ แล้วก็ค่อยๆ เปลี่ยน ตอนนี้คุณมีทั้งประสบการณ์ทั้ง ฟร้อน แอมป์ ลำโพง การติดตั้ง และก็น้ำจิ้มทั้งหลายแล้วนะครับ
    3. อันนี้คุณก็เริ่มหาของที่คุณคิดว่า HI END ได้แล้วนะครับ เช่น พวกแอมป์หลอดทั้งหลาย แอมป์รุ่น TOP ของ line นั้นๆ ไปเลย ไปลองฟังว่าชอบนั้นไหน ก็น่าจะเป็นอันนั้นได้แล้วอ่ะครับ ไล่เปลี่ยนไปให้หมดเลย ส่วนของเก่าจะขาย หรือใส่ในรถคันเก่า หรือจะขายต่อไปเลยก็ได้ ถือว่าชุดแรกเป็นชุดครูของคุณ
    สาเหตุที่แนะนำแบบนี้ เพราะคนที่หัดเล่นมักจะมีเพื่อนใหม่ๆ คอยทัก คอยแนะนำ อะไรหลายอย่าง ทำให้คุณอยากลองนั่น นี่ โน่น อะไรเยอะแยะไปหมด เลยอยากให้ค่อยๆเล่นจากชุดกลางๆ ไปก่อน หาประสบการณ์การฟัง เรื่องพวกนี้ต้องใช้เวลานานมากๆ กว่าจะเข้าใจในสิ่งที่คนอื่นเค้าพูด เหมือนกับคำว่าเปรี้ยวในอาหาร ก็ยังมีมะนาว น้ำส้มสายชูหมัก กลั่น มะขาม เยอะแยะ ประเด็นก็คือว่ามันเปรี้ยวยังไงตอนนี้คุณต้องหาอะไรมาปรับคำนิยามระหว่างคำแนะนำด้วยวาจา กับหูคุณนั่นแหละครับ วิธีการเดียวที่รู้ได้คือต้องลอง

คำว่าต้องลองคืออะไรครับ การเสียเงินโดยไม่รู้ว่าผลลัพธ์ที่ได้จะดีถูกใจหรือไม่ โดยรวมผมว่ามันก็ดีขึ้นอยู่แล้วละครับ แต่ปัญหาอยู่ที่มันจะคุ้มเงินมั้ย เช่น ถ้าคุณต้องการให้อาหารในจานเปรี้ยวขึ้น คุณก็บอกช่างให้เติมน้ำส้มให้คุณ แต่ถ้าความจริงคุณชอบอาหารเปรียวแบบมะนาว แต่อาหารจานหลักมันดันเป็นอาหารรสเค็ม ปรุงเพิ่มให้ตายยังไงก็ไม่จบ นอกจากสั่งอาหารจานหลักที่คุณถูกใจจริงๆ
    อุปมาอุปมัยแบบนี้อาจเข้าใจยากนิดนึงนะครับ แต่อยากบอกจริงๆ ว่าค่อยๆ เป็นค่อยๆ ไป แล้วคุณจะได้อะไรมากกว่าเครื่องเสียงยี่ห้อดีๆ

8. ninjamanvm

ninjamanvm New Member Member

8
    0
    0
    ผมไม่รู้อะไรมากนะครับแต่พอดีหาข้อมูลพวกนี้เหมือนกัน ได้ลองฟังบ้างบางตัว
    ถ้า ฟอร้น ก้อจะมี
    mcintosh 406 5000 4000
    clarion d1d2 9255
    alpine juba 9835 9939 f1
    denon z1 a1
    naka 700 700II กล่องนาการุ้นท้อปๆ
    pionere p9+pro
    แอมป์
    mcintosh lukman brax bewith milbert audision vrx sinfoni Tru Technology butler
    ลำโพงนี่ต้องดูเป็นรุ่นท้อปๆของมัน focal ก้อ k2p หรือไม่ก้อutopia
    brax martix graphic pro
    dls irridium beriอะไรอีกตัวผมก้อจำไมได้
    alpine spx รุ่นที่เอาลำโพง scan speak มาใช้ spx z18t z15m
    scan speak ใบพัด หน้าสาก แหลม 9300 9700 9900 6000 7000 เลือกเอา
    Dynaudio 240 340 360 esotar
    seas reference
    morel elate6 supemo

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2008
  9. bignonsuch

bignonsuch New Member Member

169
    2
    0
    ทุกอย่างต้องลองฟังครับคุณชอบอันไหนอันนั้นล่ะhi end ของดีไม่จำเป็นต้องแพง ถ้าแพงแล้วไม่ชอบก้อกลายเป้นของห่วยไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้