ขับรถเก่า มันน่าน้อยใจจริงๆครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย อาแปะ, 23 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อาแปะ

อาแปะ New Member Member

97
    11
    0
    แหะๆขอบ่นหน่อยนะครับ น้อยใจครับ ใครๆก็ว่ารถเก่า คือผมใช้E30อยู่ครับ เป็นรถของที่บ้าน ซื้อมาตั้งกะปี85 ใช้มาถึงตอนนี้ ประกันยังชั้น1อยู่เลย เบี้ย8พันกว่า เพราะไม่เคยเคลมเลย เคยทำสีใหม่ครั้งเดียว คืออยากจะบอกว่าที่ผ่านมาใช้แบบถนอมมาก ผมก็รับช่วงต่อมา2ปีละ ที่รับช่วงมาตอนแรกรถยังเดิมสนิท กันชนบิ๊ก ล้อธรรมดาขอบ14 ผมก็ไปหาข้อมูลของรุ่นนี้ในเนต ก็ไปเจอเวบbmwe30thailand ที่นั่นเค้ามีE30แต่งแบบสวยๆทั้งนั้น ไอผมเห็นก็ เออ..รุ่นเรามันยังพอไหวเว้ย ยังมีคนเล่นอยู่เยอะใช้ได้เลย ผมเลยค่อยๆศึกษาหาข้อมูลจะเอาของแต่งมาลง ไหนๆก็คงอยู่กะคันนี้อีกนาน(เพราะคงไม่มีปัญญาซื้อรถใหม่เองหรอก อิอิ..) จนในที่สุดก็ค่อยๆปั้นมันขึ้นมา เปลี่ยนกันชนเป็นแบบเล็กโครเมี่ยม ใส่สเกิรต์ m1 หาพวงมาลัยเปาใหญ่มาใส่(แพงมากๆพวงบ้าไรไม่รุ) เปลี่ยนหัวเกียร์เป็นแบบ m tech ที่สำคัญลงล้ออัลพิน่าขอบ16 อันนี้แพงโครตอีกเหมือนกัน แล้วก็ของเล็กๆน้อยๆอีก ทั้งหมดนี้ของแท้ๆหมดเลยนะครับ เรียกว่าผมมีเท่าไหร่ใส่เท่านั้น เงินเดือนผม12000 ออกมาปุ๊บเอาไปลงกับรถปั๊บ ทำงานมา2ปีไม่มีเงินเก็บเลย เรียกว่าตั้งใจกะคันนี้มากๆ ทุกวันนี้ก็มีความสุขกะรถของผมนะครับ
    แต่
    แต่..
    ทำไม ไม่เข้าใจครับ ทั้งคนรู้จัก แม้กระทั่งเพื่อน แทบทุกคน เวลาพูดถึงรถผมก็จะประมาณว่า"โหย รถมันเก่างี้ เด็กเช็ดกระจกมันไม่มองหรอก มันรู้อะว่าเจ้าของม่างจน"(>_<) "รุ่นนี้ ยังต้องล้างด้วยเหรอวะ"(O_0!) "ขับเกินร้อย ล้อมันจะหลุดไหมวะ" (+_+) "ขับเร็วมาก ระวังมันหลุดเป็นชิ้นๆนะว้อย"(T_T) เหอๆ แต่ละทีที่ฟัง นี่มันบาดหัวจิตหัวใจผมเหลือเกินครับ แต่ผมก็ต้องแกล้งเออ ออไปกะพวกมัน "เออ..ม่างวันก่อนขับๆอยู่ เต่ามันยังเดินแซงรถตูเลยหว่ะ" ไม่ก็ "หูย อย่าว่าแต่ร้อยเลย แปดสิบยังไม่รู้จะถึงเปล่าเล้ย" ก็ไม่รู้จะเอาอะไรไปเถียง ก็มันเก่าจริงนี่ เออ ออไปซะ จะได้ไม่หาว่าเราขี้โม้แต่.. เฮ้อ.คนพูดมันคงไม่รู้หรอกครับ ว่าผมตั้งใจแต่งรถนี้ขนาดไหน กว่าจะได้ของมาแต่ละอย่าง ไม่ได้ง่ายๆเลยนะนั่น แต่ถึงยังไงรถผม ในสายตาพวกเขาก็คือรถเก่า รถโบราณ รูปทรงทื่อๆไม่ทันสมัย เสียงเครื่องดัง กระจกมือหมุน แหม..มันน่าน้อยใจเหลือเกินครับ ไม่รู้ทำไมต้องว่ากันขนาดนี้ด้วย อาจเป็นเจตนาหยอกกันเล่นสำหรับบางคน แต่สำหรับบางคน ที่ไม่เห็นคุณค่าของมัน เห็นแค่ว่ารถมันมีอายุการใช้งานที่นานก็ตีค่ารถมันเก่า รถมันหมดสภาพ กับคนพวกที่คิดอย่างนี้ ผมขอบอกว่าผมโคดน้อยใจเลยครับ

Drink และ indytrade ถูกใจสิ่งนี้
  2. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    อย่าไปสนใจเลยครับ เราภูมิใจในรถของเรา ใครจะว่ายังไง อย่าไปสนเลยดีกว่า ผมว่าคนทั้งโลกมองว่า E30 เป็นรถที่ตำนานบทหนึ่งของโลกรถยนต์ต้องจารึกไว้เลยครับ :welcome:

indytrade ถูกใจสิ่งนี้
  3. Chris_Mivec

Chris_Mivec Member Super Moderator VIP Privilege

582
    22
    18
    อย่าคิดมากผมก็มี E30 ทุกวันนี่ยังขับมันทุกวันเลยอายทำไม รถผมเครื่องเดิม+LPG

ขับสบาย

4. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    รถออกจะดี ผมยังอยากได้เลย (ถ้ามีปัญญาซื้อมันนะ)

ผมเองก็ขับรถยุโรปอายุ 13 ปี เปอร์โย 405

ผมก็โดนล้อแบบที่ จขกท ว่า มาเยอะมาก

เพื่อนในสาขา มีเป็นร้อย ล้อผมเรื่องนี้กับเกือบจะทุกคนเลยมั้ง

แต่พอไปจับตัวเปรี้ยวๆนั่งรถเล่นกันซัก 10 กิโล

บางคนก็พูดไม่ออก บางคนก็เปลี่ยนใจอยากได้

บางคนก็ขอลงแต่โค้งแรก บางคนก็ไม่พูดกับผมเลย

ผม ก็ งง กับเขาเหมือนกัน

ทำไมใจคนมันแปรผันง่ายจัง

5. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ไอ้คนพูด มันมีรถขับรึยังคับ

ผมเอง บางทีผมก็พูดนะ เพื่อพยายามพลักดันให้เพื่อนมีเป้าหมาย ตั้งใจเก็บเงินทำรถ

แซวแหย่ เพราะหวังดี บางเรื่องมันก็ต้องรีบทำหน่อย ไม่งั้นมันจะบานปลาย

6. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,927
    89
    0
    เจ้าของกระทู้คิดมากไปหรือเปล่าครับ ?

รถไม่ใช่สิ่งที่เอาไว้อวดฐานะครับ แต่มันคือสิ่งที่เอาไว้กันแดดกันฝน ไม่ต้องขึ้นรถเมล์ ไม่ต้องห้อยต้องโหน
    คิดแค่นี้ คุณจะมีความสุขมาก ๆ ครับ

ปล. คนขับรถเก่ากว่าตัวเองยังมีนะจ้า...

7. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    ผมขับ 740 มีแต่คนว่ารถคุณปู่ ทำไมไม่ซื้อ ซีวิคหละ ทำไมไม่ออก วีออสหละ ตอบกลับไปอย่างภูมิใจเลยยยยยครับ

ก็กรูไม่มีเงินจะซื้อนิ ฮาๆ

รักอีถึก ถึงจะเก่าก็ยังรัก หุหุ

8. beerst

beerst New Member Member

85
    3
    0
    ผมว่ารถเก่ามีเท่ดีออกครับ ไปทำงานรถใหม่ไม่เคยขับ
    ขับDatsun เก่าๆไปทำงานแทบทุกวัน จนเพื่อนๆไม่กล้าชวนไปไหนกันแล่ะ
    แต่ก้อภูมิใจครับ ชีวิตนี้มีรถเป็นชื่อตัวเองกับเค้าแล่ะ ไม่ต้องมานั่งผ่อน อิ_อิ

9. ton_AFTER SHOCK

ton_AFTER SHOCK Well-Known Member Member

306
    312
    63

510ด้วยคน เก่ามาก อย่าไปคิดมากครับ

10. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    อย่าคิดมากนะ ยิ่งเพื่อนกันด้วยเค้าคงหยอกกันเล่นนะ.. ไม่งั้นเวลาเพูดก็บอกไปเลย ว่าไม่มีตังค์ แต่ถ้ามีก็ไม่เปลี่ยนเพราะชอบนะ
    ...จิปาถะ

11. PaPaMidnight

PaPaMidnight New Member Moderator VIP

1,060
    11
    0
    ขับแล้วมีความสุขก็พอแล้วครับ....

12. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    อย่าไปสนใจดิครับ

13. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    รถเก่า มันไม่ได้บ่งชี้ว่ามันเป็นรถไม่ดี รถเก่าดูแลรักษาดีๆ ปัญหาจุกจิกน้อยกว่ารถใหม่เยอะมาก ยิ่งเก็บสภาพสวยๆ ราคาไม่ตก ยิ่ง E30 สภาพดีๆ สวยๆ หายากแล้ว อย่าไปสนคำพูดคนอื่นๆ ครับ "รถใหม่ใครๆก็ซื้อได้"

14. kwan22324

kwan22324 New Member Member

309
    7
    0
    แต่ผมชอบรถเก่าๆนะไม่รู้ทำไม

ตอบเพื่อนไปเลยครับ
    "ถึงมันจะเก่า กูก็รักมันหว่ะ"

15. indytrade

indytrade New Member Member

379
    22
    0
    เข้าใจความรู้สึกครับ

<------- ดูอย่างคันข้างๆ อายุอานาม ก็ไม่น้อยไปกว่ากันเท่าไหร่หรอกครับ

ผมก็โดนมาบ้าง

ยังไงซะ มันก็คือรถของเราครับ มีความสุขกับการที่เราได้ขับไป แค่นี้ก็ดีแล้ววว

ใครมีเงินซื้อรถใหม่ราคาเป็นล้าน ก็ปล่อยเค้าไป.. ขอเพียงรู้จุดยืนของตัวเรา แค่นั้นแหละครับ อิอิ

16. ไป

ไป Guest

0
    0
    0
    yui

อย่าไปสนใจผมก็ขับe30เหมือนกันภูมิใจมาก

17. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    อย่าไปสนใจครับเสียงนก เสียงกา จงภูมิใจในตัวเองครับ
    E30 ผมยังอยากได้เลย BMW เก่ายังไงก็เป็น BMW

18. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    หุๆ ผมว่าคนวิจารณ์นะเขาไม่รู้อะไรต่างหากครับ E30 ช่วงล่างยังกับตุ๊กแกถ้าดูแลดีๆนะ
    ถ้าแต่งก็สวยหมดละครับ รุ่นๆไหนๆก็สวย อย่าใส่ใจเลยครับเก่าหรือใหม่ เดี่ยวนี้คนหันมาแต่งกันเยอะ
    ออกมาสวยแปลกตาดีครับ (คุณสังเกตุไหมเดี่ยวนี้มองไปทางไหนก็มีแต่รถรุ่นๆเดียวกันเหมือนๆกันหมด
    ผมว่ามันดูจำเจนะ)

19. ++E..L.L..E++

++E..L.L..E++ New Member Member

793
    1
    0
    ใช้ e30 เหมือนกัน

m40+LPG

ใช้ทุกวัน ก้อแฮปปี้ดีอ่ะ

20. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ผมก้อน้อยใจเหมือนกันคับ ขับ แอคคอร์ท มันไม่อมตะอ่ะ

21. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    e30 ไม่ดีตรงไหนครับ ผมก็เคยมีคันนึง ทุกวันนี้ขับ Honda แต่ยังคงคิดถึง e30 บ่อยๆ
    ช่วงล่างที่หนึบ นุ่มนวล ขับขี่คล่องตัว เห็นรถแถวๆบ้านเค้าแต่งแล้วยังอยากได้เลยครับ
    เพราะงั้น จขกท อย่าคิดมากครับ

22. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    B11 ผมโดนมาหนักกว่านี้อีกครับ
    ตอนนี้กลายเป็นรถบรรทุกระเบิดไปแระ แซวกันมาได้

23. boy2L

boy2L New Member Member

444
    13
    0
    ผมยังอยากได้เลยครับ E30 สวยดี คลาสิค แรงก็ได้ สวยก็แจ่ม

24. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    ตอนผมขับ b11 แล้วทำรถเป็นแสน เพื่อนก็พูดแต่งทำไม ซื้อใหม่ดีกว่า วิ่งๆแล้วล้อจะหลุดมั้ย

ผมถามกลับ แข่งกับกูมั้ย?

หลังจากนั้น ไม่กล้ามาพูดอีกเลย ผมเก็บเรียบ

25. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    อย่าไปสนใจครับ จริงๆแล้วมองแค่ว่ามีรถใช้ ไม่ต้องนั่งรถเมล์ไปทำงาน รักมันที่สุด และมีความสุขที่ได้ใช้มัน แค่นี้ก็พอแล้วครับ

ทุกวันนี้ผมใช้แค่ Civic EG เก่าๆเหมือนกัน แต่ภูมิใจกับทุกๆอย่างที่มีในรถคันนี้ครับ

คิดซะว่ารถรุ่นใหม่ๆทุกวันนี้ ก็มีรุ่นเก่าอย่างเราๆเป็นพื้นฐานนี่แหละครับ

ไม่มี E30 ในปี 85 ก็อาจจะไม่มี E90 ในวันนี้นะ

ปล.E30 เป็นรถรุ่นนึงที่ผมชอบ และอยากได้รุ่นนึงเลยนะครับ

26. Kodomo-Indy

Kodomo-Indy New Member Member

1,134
    13
    0
    อย่าไปสนใจเลย คับ

รถผมก็ 20 กว่าปีแล้ว รถก็เก่า เหมือนกัน

เก่าแล้วไง......ไปเดือดร้อน ใครเหรอ เหอๆๆๆ ผมยังไม่เดือดร้อนเลย สบายอีกไม่มีหนี้สิน

27. notty

notty New Member Member

873
    20
    0
    ผมยังโดนเลยคร้าบ เค้าหาว่าผมเป็นสาวกพี่เเอ๊ด เข้าทุกโค้งคว่ำทุกโค้ง เค้าบอกช่วงล่างห่วยเเตก เหอๆ

28. nuno69

nuno69 New Member Member

343
    20
    0
    อย่าไปสนเลยครับ มีรถที่เราคอยดูแลรักษาอย่างดี น่าภูมิใจดีออก

29. kingkong

kingkong New Member Member

135
    5
    0
    อย่าไปสนใจเลย คงพูดกันขำๆ
    ผมเองก็ใช้รถเก่าเหมือนกัน รักษาดีๆใช้ไปได้อีกนานครับ

30. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    ลองดูคลิปนี้ครับ

http://seedang.com/stories/22042

nv1020 ถูกใจสิ่งนี้
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้