มีปัญหาเรื่อง แอร์ สอบถามครับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย beeladin, 24 กุมภาพันธ์ 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. beeladin

beeladin New Member Member

246
    36
    0
    พอดี ผมไปล้างตู้แอร์มา แต่ กลับ เย็นไม่เท่าก่อนล้างเลย ทางร้านบอกว่า แรงดันของคอมมันต่ำ แค่ 150 เอง ปกติ ควรอยู่ 200 หรือ เกิน 150 ขึ้นไปจะดี แต่ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ก็น่าจะเย็นเหือนตอนก่อนล้าง และที่สำคัญคอมทำงาน ประมาณ แค่ 10 วินาที ก็ตัด แล้วก็ทำงานใหม่ ตือ มันตัดบ่อยมาก อยากทราว่า ปัญหานี้ มันหนักไหมครับ แล้วจะแก้ยังไง ครับ ผมว่าน่าจะเป็นที่ ช่างเขาใส่เทอร์โม ลึกเกินไปพอเป็นไปได้ไหมครับ ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 กุมภาพันธ์ 2008
  2. beeladin

246
    36
    0
    ขอคำแนะนำหน่อยครับ อยากทราบ ขอบคุณครับ

3. Khing_CR

Khing_CR New Member Member

205
    11
    0
    รอท่านต่อไปมาตอบ อยากรู้ด้วยคนครับ แหะๆ

4. Lee@CityMaNia

Lee@CityMaNia New Member Member

318
    1
    0
    ผ่านมาช่วยตอบหน่อยละกันนะครับ

ลองทำตามเป็นจุดๆดูนะครับ
    - กำลังอัดคอมดีไม่ดีให้ดูที่ด้าน Low side ครับ ไม่ใช่ High Side ครับ โดยปกติแล้ว High จะอยู่ประมาณ 230 Low 20 - 30
    อันนี้ผมให้ คุณ JakJak ไปสังเกตที่ตาแมวดูว่าช่างเติมน้ำยาแอร์มาเต็มหรือไม่ เพราะ High แรงดันน้ำยามันน้อยเกิน 150 เอง
    ถ้าน้ำยาแอร์เต็มตาแมวจะใส แต่ถ้ามีฟองขาวขุ่นๆแสดงว่าน้ำยาแอร์ขาดครับ

-ส่วนการทำงานของเทอร์โมสตัตบ่อย ให้ลองเปิดเทอร์โมสตัตให้สุดเลยนะครับแล้วสังเกตการทำงานว่ายังตัดบ่อยอยู่หรือไม่ ถ้ายังเป็นอยู่อาจจะใส่ตำแหน่งเทอร์โมสตัตไม่ถูกต้องครับหรือไม่หน้าสัมผัมมันสกปรกครับ

ลองดูเบื้องต้นก่อนนะครับ มาช่วยๆกัน

5. beeladin

246
    36
    0
    ขอบคุณมากนะครับ คัยมีคำแนะนำไรอีก บอกได้เลยนะครับ ขอบคุณจริงๆ

6. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    ค ลั ส ค อ ม แ อ ร์ เ สื่ อ ม ห รื อ เ ป ล่ า คั บ

7. bbb@es

bbb@es New Member Member

32
    1
    0
    ถ้าน้ำยาน้อยเกินไปคอมก็ตัดการทำงานนะคับเพื่อป้องกันตัวคอมพังลองตรวจดูน้ำยาแอรก่อนคับ

8. #_NoTE_#

#_NoTE_# New Member Member

11
    0
    0
    ตามนี้เลยครับเพราะคอมแอร์ของESจะตัดการทำงานเมื่อความดันเทียบเท่าหรือมากกว่า
    200kPa ครับ(นี่เป็นสาเหตุของแอร์ตัดบ่อย) ลองดูนะครับถ้าไม่หายก็ลองให้ช่างหาจุดที่รั่วดู(พวกข้อต่อที่ถอดตอนล้างตู้แอร์นั่นแหละครับ)
    :)

9. 69ers

69ers New Member Member

10
    0
    0
    ของผมที่เคยเป็นช่างบอกว่า รีเรย์เสียคับ เปลี่ยนไม่กี่ร้อยคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้