ขอคำแนะนำการแก้ไขรถติดแก๊ส

การสนทนาใน 'Starlet Club' เริ่มโดย giant072, 5 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. giant072

giant072 New Member Member

3
    0
    0
    สวัสดีครับชาว starlet ทุกท่าน

ผมได้โพสข้อความนี้ในหัวข้อกระทู้ตั้งโดยคุณ หนุ่ม UD เรื่องเอารถไปติดแก๊สมา แต่เกรงว่าที่โพสอยู่หน้าที่สอง อาจไม่มีสมาชิกมาแสดงความเห็น จึงขออนุญาตตั้งเป็นหัวข้อใหม่ครับ
    อยากขอคำแนะนำครับ คือผมใช้ starlet ep71 เดิมเครื่อง 2E แต่ต่อมาหลานที่เป็นเจ้าของเอาไปเปลียนเป็นเครื่อง 3E 1500 cc 12 วาวล์ คาร์บูแรเตอร์

ผมเพิ่งนำไปติดแก๊สมาได้เดือนกว่า ใช้หม้อต้มยี้ห้อ Atiker ถัง multi valves 58 ลิตร มีปัญหาดังนี้

1 ตอนติดตั้งเสร็จ จะขับไปเติมแก๊ส โดยใช้น้ำมัน ปรากฎว่า ขับไปได้หน่อยเดียว เหลียบไม่ได้ ช่างจึงดึงท่ออกาศออก และขับน้ำมันไปเติมแก๊ส พอกลับมาที่อู่ ตรวจเช็คทุกอย่างเรียบร้อย เจ้าของบอกว่า ไม่จำเป็นต้อง start น้ำมันนะครับ ให้ใช้แก๊สเลย แล้วก็พาไปดูรถเของเจ้าของร้าน ซึ่งเอาถังนำมัอออกขัพแก๊สอย่างเดียว

2 ช่างบอกว่ารถน้าคาบู เล็ก จึงต้องใส่ mixer แค่ 24 มม ถ้าใส่รู mixerใหญ่กว่านี้ จะทำให้มีกลิ่น แต่เจ้าของก็พูดดีผมก็เลยไม่อยากไปเถียงเพราะว่ายังต้องไปๆมาหา เพื่อให้แกดู ก็เลยยอมถนอมน้ำใจ

3 ต่อมาผมก็แก้เรื่องใช้น้ำมันได้ โดยพอดีมีคนแนะนำให้ไปแก็ไขร้านที่เขาไปติดมา พอนำรถไป เจ้าของเขาบอกว่า ถ้าไม่ใช่เกรงใจคนที่แนะนำมาก็จะไม่แก้ให้ เพราะว่า ยุ่งยากกว่าติดใหม แต่ก็ทำให้โดยตรวจแล้วก็ เปลียน mixer เป็น 24 มม ปรากฎว่า mixer ที่ร้านติดให้ 22 มม เท่านั้น

อีกเหตุคือ มิกซ์อันแรกวางตรงปาก คาร์บูเรเตอร์ พอใส่กรองขัน น๊อตแล้ว น๊อตไปดันฝากระโปรงเกือบทะลุ

ดังนั้นเรื่องใช้น้ำมันก็จบ

ข้อต่อมาคือ ถังที่ใช้ 58 ลิตค ทำให้ไม่สามารถใส่ยางไป ร้านที่ติดตั้งก็บอกว่าไม่ต้องใส่ยางอะไหล่หรอกเพราะหนักรถและร้านปะยางมีมากมากไม่ต้องห่วง ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร แต่ถามว่าแล้วถ้าจะเปลียนๆได้ไหม พี่แกก็บอกว่าถ้าจะเปลี่ยน ๆให้ครั้งเดียวนะ เป็น 48 ลิตร แต่ถ้าติดใหม่แล้วจะเปลี่ยนเป็น 58 อีกก็ต้องคิดเงิน ดังนั้นผมจึงยังไม่ได้ทำอะไรกับถัง

แต่เท่าที่สอบถามไม่ค่อยมีใครจะยอมทำให้ในเรื่องของการแก้ใช

ดังนั้นเรื่องที่จะขอความเช่วยเหลื่อและคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกคือ

1 ช่วยแนะนำร้าน หรือช่างที่เก่ง ๆ และมีน้ำใจในการให้คำแนะนำหรือช่วย คืออยากนำรถไปให้ดูว่าที่ติดตั้งมาสมบูรณ์หรือยังต้องแก้ไข หรือปรับอะไรบ้างเพื่อให้เกิดความมั่นใจว่าจะไม่เกิดเหตุสุดวิสัยทึ่พึงจะระวังได้

2 แก้ไขถังเพื่อให้ใส่ยางอะไหล่ได้ (ผมไม่ได้โกรธร้านที่ติดตั้ง แต่เป็นความสมัครใจที่จะหาผู้ที่ชำนาญรถ starlet และผมยังต้องกลับไปหาร้านแก่อยู่ เพราะยังไม่ได้ขอใบเสร็จ และใบวิศวะกร - แต่ทางร้านบอกว่าไม่ต้องแจ้งให้ยุ่งยากหรอก เวลาไปตรวจสภาพ ต่อทะเบียนก็ ตรวจน้ำมัน - นี้ก็ฟังมาจากหลายร้านนะ เพราะว่าถึงตจวจขนส่งก็ไม่ผ่านให้ - ขอให้สมาชิกแสดงความเห็นด้วย เพราะผมไม่รู้วิธีเลย )

โดยความเป็นจริงที่ถูกต้องแล้วมีที่ไหนตรวจสอบการติดตั้งจริงบ้าง แล้วจึงออกไปวิศว เพราะใบรับรอง ที่ร้านให้ บางแห่งก็รวมอยู่ในราคาการติดตั้ง บางแห่งก็ต้องซื้อใบวิศว)

แล้วรถคาบู จะสามารถทำการ ย้ายตำแหน่ง mixer ได้หรือไม่ ในกรณีผมไม่ใช่ต้องการาซิ่ง แต่ต้องการเพื่อไปให้ผากระโปรงระทะลุ และจะใด้ใส่ บาร์เหลีกที่ยึดติดตรงโช๊กกลับให้เรียนร้อย)

ที่เขียนมายาวมาเพราะไม่ได้ตัดทอนรายละเอียด ต้องการเล่าที่มาที่ไปว่า ทำไมจึงต้องการความช่วยเหลือ

หมายเหตุ: สมาชิกท่านใด้อยากให้คำแนะนำแต่ไม่อยากแสดงตัวก็ mail มาที่ [email protected] ได้นะครับ ....ขอขอบคุณทุกท่านล่วยหน้าครับ:)

2. pirch97

pirch97 New Member Member

58
    0
    0
    คุยยาว 081 783-3929

3. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    ตอบ ข้อ1 ธรรมดาติดก๊าซต้องใช้ได้ทั้ง น้ำมันและก็ ก๊าซ ครับ ไม่ไงก๊าซหมดกลางทางจะทำอย่างไรครับ
    ข้อ2 mixer แค่ 24 มม มันก็หน้าจะวิ่งน้ำมันได้
    ข้อ 3 ทำไมเป็นอย่างไงละ

4. chonlayut

chonlayut New Member Moderator

1,514
    5
    0
    พี่ครับ
    ต้า 081-6997072 ครับ

5. giant072

giant072 New Member Member

3
    0
    0
    ขอบคุณ คุณ pirch97 และคุณ chonlayut ครับ แล้วจะติดต่อไปครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้