เกียร์ shift tronic กะ 3s-beam

การสนทนาใน '3S Club' เริ่มโดย clound, 15 มกราคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. clound

clound New Member Member

3
    0
    1
    ถามผู้รู้หน่อย เครื่อง 3S-Beam มีเกียร์ shift tronic หรือป่าว

และเป็นไปได้มั๊ยที่ จะแปลงใส่ 3s-beam น่าจะใช้ของเครื่องตัวไหนดี

ขอบคุณครับ

2. pingpong

pingpong New Member Member

205
    4
    0
    มีคู่กับ กับ 3s beams dual vvti ฝาดำขับหลังครับ ขับหน้าฝาแดงหรือฝาน้ำเงิน ยังไม่เคยได้ยินใครพูดถึงครับ

3. clound

3
    0
    1
    อยากแปลงใส่ ฝาแดงครับ มีโอกาสเป็นไปได้ป่ะ ครับ

4. pingpong

205
    4
    0
    ต้องลองถามอู่ดูครับ ลองโทรหาคุณ หนุ่ม (NUM CS SHOP) เห็นโผล่บางกระทู้อยู่นะครับ

5. odd

odd New Member Member

124
    4
    0
    ทำได้ครับ แต่โคตรจะไม่คุ้มอย่างมากๆ เลย
    ค่าเกียร์อย่างเดียว ก็ สองหมื่นแน่นอนครับ
    ไม่รวมแปลงระบบทริปโทรนิคเข้าอีกครับ

เกียร์ทริปโทรนิค สายไฟโซลินิยด์ มาเป็น สิบเส้นเลยครับ
    อย่างเลยฮะ ถ้าอย่างงั้น วาง Directcoil เทอร์โบไปเลยดีกว่าฮะ

6. clound

3
    0
    1
    คือ คนอนุมัติงบประมาณ เธอชอบเกียร์ triptronic น่ะ และเพิ่งไปวาง Beam มาเกียร์ธรรมดา เพราะไม่ชอบ ออโต้ แต่เพราะต้องขับในเมืองบ่อย เลยอยากได้แบบ ออโต้ มั่ง ซึ่ง triptronic ตอบสนองความต้องการเลย

ส่วน 3s-direct coil เห็นแล้วเหมือนกัน แต่ค่าตัวมันแพง ไป กะว่า ไม่อยากได้ turbo เพราะขับธรรมดา ให้พอมีแรงแซงชาวบ้าน ได้

งี้คงต้องคิดใหม่ ค่าเกียร์ กะ ค่าแปลง คุ้มมั๊ยเนี่ย - -"

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูลครับ

7. pingpong

205
    4
    0
    เกีย 6 speed ล่อไป 2 หมื่นเลยเหรอ เสี่ยอ๊อด

เปลี่ยนเป็นเกีย ge auto แล้วเอากล่อง ge auto มาคุมเกียด้วย น่าจะได้ แต่แน่นอน มันไม่เนียนเหมือนเครื่อง beams ที่มากับชุดเกียออโต้

8. odd

odd New Member Member

124
    4
    0
    พี่ปิงฮะ สองกลางๆ อ่ะครับพี่ ค่าเกียร์
    อย่าเลย ไม่คุ้มครับ ผมว่า ใช้คันเกียร์ให้คล่อง ที่มันให้มา ก็คล้ายๆ กันอยู่แล้วครับ แค่จากโยกๆ ขึ้นๆ ลงๆ เป็นกดปุ่มแค่นั้นเองฮะ

ถ้าจะเอาจริงๆ เอาที่เป็นปัญหาก่อนนะครับ อันนี้ง่ายสุดแล้วครับ
    1. กล่องที่จะควบคุมเกียร์ ทริปโทรนิค ต้องใช้กล่อง 3S-Directcoil เทอร์โบ ต้องวายริ่งไฟใหม่ทั้งหมด
    2. เกียร์ที่ต้องใช้ คือ เกียร์ 3S-Directcoil เทอร์โบ ซึ่งเป็นเกียร์ขับสี่ เครื่องเทอร์โบ มีปัญหาแน่นอนคือ เรื่องเฟืองท้าย ที่เบอร์ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยนะครับ
    3. หน้าปัทม์ ที่จำเป็นต้องมีระบบการบอกเกียร์ ไม่งั้นกล่องมันก็ไม่สั่ง ต่อโหลดคร่อมได้ไม่เครียด
    4. ระบบการเปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัย หรือจะเอาเป็นสวิทซ์ ปเปิดกระจกทำก็ได้ อย่างรถผมนี่แหละ

ที่กล่าวมา แทบไม่มีความเป็นไปได้เลย อันนี้คือ ทริปโทรนิคแท้ๆ

แต่ว่า มีช่างคนนึงนะครับ ลองตามหาดู ช่างเจตต์ บางบัวทอง เป็นช่างวายริ่งสายไฟที่มีฝีมือมากๆ เลยทีเดียว ลองติดต่อดูนะครับ
    เค้าทำมาหลายคันแล้ว เครื่อง 4E-FTE ก็จำแลงให้กลายเป็นความละม้ายคล้ายเกียร์ทริปโทรนิคครับ เกียร์โยก +-
    แต่ระบบมันไม่ใช่นะฮะมันเป็นเกียร์ออโต้ธรรมดา ที่พี่เค้าแปลงได้ ติดต่อผ่าน พี่หนุ่มSPC นะฮะ ลองดูๆๆ

9. benzchoui

benzchoui New Member VIP

12
    0
    1
    ผมอยากได้เบอร์ ช่างเจตต์ อะครับต้องการวายริ่งสายไฟ้ไม่ทราบช่วยpmเบอร์โทรให้หน่อยได้ป่าวครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้