มีไอเดียเกี่ยวกับติดแก๊สมาเสนอให้อ่าน

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย broom, 4 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เป็นทีรู้กันว่า ใน ซีวิค Eg ที่เป็นหัวฉีดจะใช้กล่องคุมที่เป็นแบบ obd-1 ซึ่งสามารถจูนรอมได้ คราวนี้ก็เลยเกิดไอเดียว่า ถ้าเป็นแก๊สก็น่าจะใช้ได้ด้วยเหมือนกัน เนื่องจากไปค้นข้อมูลของหัวฉีดแก๊สมา ปรากฎว่าความต้านทานของหัวฉีดแก๊ส จะมีอยู่สองแบบ คือ แบบ ไฮโอห์ม และ โลโอห์ม เหมือนหัวฉีดน้ำมันเลย คือประมาณ 5 โอห์ม กับ 12-15 โอห์ม (หัวฉีดใน eg และฮอนด้าส่วนใหญ่จะใช้แบบ ไฮโอห์ม)

ดังนั้น ถ้าเรากล่องหัวฉีด เอาไปทำรอมแบบ 3 โหมด เราก็สามารถเลือกให้โหมดใดโหมดหนึ่งเอาไว้ใช้สำหรับแก๊สได้ โดยไม่ต้องพึ่งพากล่องควบคุมแก๊สตัวอื่น แถมยังสามารถจูนตารางไฟจุดระเบิดให้เข้ากับแก๊สได้อีกด้วย เรียกว่า ประหยัด และยังมีประสิทธิภาพอีกด้วย เพราะว่ากล่องแก๊สที่ติดเพิ่มเข้ามา ไม่สามารถจูนตารางไฟได้ ต้องใช้ตารางไฟจากกล่องของน้ำมัน ส่วนอีกสองโหมดทีเหลือ สามารถทำเป็นโหมดธรรมดา, ประหยัด, หรือแรงก็ได้ครับ

นอกจากนี้ ในจังหวะที่เราใช้แก๊ส เราก็ตัดไฟที่จะไปเลี้ยงหัวฉีดน้ำมัน ไม่ทำให้หัวฉีดทำงานตลอดเวลา อันอาจจะเกิดการสึกหรอของหัวฉีดน้ำมันได้ (บางระบบของแก๊สหัวฉีดจะตัดไฟเลี้ยงหัวฉีดน้ำมัน ต้องทำตัวหลอกกล่อง ไม่อย่างนั้นกล่องจะเข้า save mode)

เป็นไอเดียครับ แต่ยังไม่ได้ทำ ถ้ามีอะไรคิดออกอีกจะมาเพิ่มเติมให้ครับ หรือใครอยากจะทดลองก็เชิญเลยครับ ให้เครดิตผมหน่อยแล้วกัน....:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มีนาคม 2008
  2. lek2522

lek2522 New Member Member

157
    2
    0
    รออยู่ครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

3. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    จะติดเพิ่มอีกถังเร๊อะ :cool:

4. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    รอด้วยครับ

5. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    up ให้ครับ รับรองว่ากระทู้นี้ดีและมีสาระแน่นอน แต่ว่าผมขอ spec การติดแก๊สในรถ jazz idsi ด้วยนะครับพี่ก้อง กำลังสนใจจะติดอยู่ แบบหัวฉีด

6. broom

923
    46
    0
    ตอนนี้เรื่องแก๊สยังอ่อนอยู่มากครับ ถ้าจะตัดสินใจติดตอนนี้ลองหาอ่านใน www.gasthai.com หรือในพวก jass club น่าจะมีพรรคพวกติดกันเยอะพอสมควร

7. maykrub

maykrub New Member Member

152
    3
    0
    ขอบคุณ คุณก้องครับ

8. broom

923
    46
    0
    ยินดีครับ แต่ของคุณเมย์ หมดสิทธิ์ครับ B18C auto โมรอมไม่ได้ครับ ยกเว้นแต่ว่าจะเปลี่ยนมาใช้กล่องเกียร์แยกกับกล่องecuที่โมรอมได้...หรือจะใช้ E-manage หรือ V-manage มาจัดการแทน แต่ก็แพงครับเมื่อเทียบกับโมรอม

winME38 ถูกใจสิ่งนี้
  9. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    ความรู้อีกแล้วครับท่าน

กด thank ให้แล้วครับ

10. lek2522

157
    2
    0
    ยังรอครับ

11. kob_vtec

kob_vtec New Member Member

25
    0
    0
    ระบบหัวฉีดแก๊สมันเรียนแบบหัวฉีดน้ำมัน...และระบบจะไม่ตัดปั้มติดน้ำมันครับ....น้ำมันจะวิ่งอยู่ในระบบตลอดเวลา....

12. korn999

korn999 New Member Moderator

95
    2
    0
    ความคิดแหล่มมากเลยครับพี่ก้อง แต่เรื่องกล่องหัวฉีดนี่ไม่ทราบเหมืมอนกันครับว่ามีกี่แบบเคยเห็นแต่แบบที่มันก๊อบข้อมูลจากกล่องน้ำมันเรา
    ถ้ามีหัวฉีดแก๊สแบบที่ว่าแล้วเราไปจูนรอมเองนี่จะมันส์มากเลยครับ
    แต่ไม่แน่ใจว่าจูนรอมนี่เค้าทำแบบ3step ได้หรือยังเห็นได้แต่2step
    ตอนนี้เล่นแต่ฟิกมิก หลังจากไปตั้งวาวล์มาเปลีย่นคลัสรถวิ่งแน่นขึ้นเยอะเลยคับใช้มา4ปีไม่เคยตั้งวาล์เลย อิอิ

13. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    up ให้ครับผม

14. lek2522

157
    2
    0
    วิ่งแก็สมากี่ปีแล้วท่าน สภาพเครื่องเป็นยังไงบ้าง สมบูรณ์ดีปะ

จะเอามาพิสูจน์ ข้อกล่าวหาที่ว่า ติดแก๊ส เครื่องพังเร็วนะ

15. Bonus in Blue

Bonus in Blue New Member Member

59
    1
    0
    ถ้าคุณก้องทำได้ เปิดบริการล่ะก็ ลูกค้าเพียบ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้