อยากตั้งวาล์ว GA15

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย mainees, 24 พฤศจิกายน 2007

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    คืออยากทราบว่า GA15 นี้จะสามารถตั้งวาล์วตามอู่ข้างนอกได้ไม๊ เพราะเท่าที่เคยอ่ายเจอในหนังสือบอกว่าใช้แผ่นชิม และควรตรวจเช็ดเมื่อประมาณ 100,000 กม. มั้งถ้าจำไม่ผิด ผมเองก็ไม่แน่ใจอะนะ ก็เลยอยากทราบในคลับมีใครเคยตั้งวาล์วไม๊ครับ ถ้ามีตั้งได้ที่ไหนครับ และค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ (รถผมถ้าไม่โดนปั่นไมล์ก็ 130,000 กม. แล้ว แต่มีความรู้สึกว่ามันไม่เนียนเวลาใช้รอบต่ำไม่เกิน 2,000 รอบ เหมือนกับจะสะอึกนิด แต่พอเลย 2,500 แล้วก็ปกติ แล้วบางทีก็เป็น บางทีก็ไม่เป็น)

NEXTWEEK ถูกใจสิ่งนี้
  2. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    ถ้าจะตั้งวาวล์ ผมว่าลองตรวจสอบกำลังอัดแล้วก็ใช้ฟิลเลอร์เกจวัดดูก่อนน่ะครับ

3. nongsam

nongsam Active Member Member

690
    161
    43
    ตามคนหล่อ ด้านบนครับ

4. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    จิงอ่ะ
    :D:D:D

5. nongsam

690
    161
    43
    ผมล้อเล่น :D:D:D:D:cool::cool::cool:

6. NEXTWEEK

6,436
    996
    0
    ถะ ถะ ถะ ถุ้ยยยยยยยยยยยยยยย
    :D:D:D:D:D

7. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
  8. wutpioneer

wutpioneer New Member Member

172
    33
    0
    แล้วจะรู้ได้ไงคับว่าถึงเวลาที่จะตั้ง วาล์ว ฟังจากเสียงเครื่อง+อัดตรากการเร่งได้ไหม

9. mainees

mainees New Member Member

253
    7
    0
    การตั้งวาล์วจะถึงกำหนดการตั้งตามระยะทางที่วิ่งไปโดยประมาณน่ะครับ จะฟังจากเสียงเครื่องก็ได้ถ้าได้เคยฟังเครื่องที่สมบูรณ์มาก่อนก็จะฟังออก รถคันเดิมของผม Toyota KE-30 เครื่อง 4K ในแง่ของการตั้งวาล์วมีผลมากพอสมควร ทั้งในแง่ของการกินน้ำมัน อัตราเร่ง และความสามารถต่อการทนต่อรถติดในกทม.(เพราะจะเกิดความร้อนสะสมเกิดขึ้น) โดยสังเกตุว่าพอเจอรถติดมากๆนานๆ แล้วเครื่องจะเกิดอาการเบาดับ เร่งมากดับ ต้องค่อยคลานและหาช่วงวิ่งเพื่อระบายความร้อนออก ถึงค่อยยังชั่ว แต่พอจับไปตั้งวาล์วเท่านั้นก็ไม่เกิดปัญหาอีก ต่อให้รถติดหนักกว่าเดิมก็ไม่เบาดับ เร่งดับ

10. nongsam

690
    161
    43
    ยี๋ เลอะเทอะ :D:D:D:D:D:D:D:D

11. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    แล้วมีวิธีอื่นนอกจากการฟังเสียง รึเปล่าครับ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้