ว่าด้วยเรื่องของโคมไฟโปรเจ็คเตอร์ กะไฟ Xenon

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย louis_car, 3 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. louis_car

louis_car New Member Member

132
    7
    0
    ผมอยากรู้ว่าโคมธรรมดา กะโคมโปรเจ็คเตอร์ต่างกันไงอ่ะครับ ไม่ใช่แค่รูปลักษณ์ภายนอกเท่านั้นนะครับ ถ้าโคมธรรมดาจะติด Xenon ต้องแปลงอะไรบ้างไหม แล้วโคมโปรเจ็คเตอร์ต้องแปลงอะไรไหม

ไฟ Xenon แบบปรับสูงต่ำได้ กะไฟ Xenon ธรรมดาหลอดด้วยเนี้ยราคาต่างกันมากไหมครับ มีคุณสมบัติพิเศษอะไรบ้างไหม หรือมีข้อแนะนำอะไรบ้างไหมครับ

2. duke_es

duke_es New Member Member

162
    22
    0
    1.ผมอยากรู้ว่าโคมธรรมดา กะโคมโปรเจ็คเตอร์ต่างกันไงอ่ะครับ
    ตอบ ต่างกันครับ โคมธรรมดามีจานสะท้อนแสง เมื่อใส่ Xenon เข้าไป แสงที่ได้ออกมาจะสะท้อนกับจานสะท้อน ทําให้แสงที่ได้ กระจายออก โคมโปรเจคเตอร์ใช้คุณสมบัติการรวมแสง โดยผ่านลูกแก้ว ถ้าเป็นโคมธรรมดา เวลาใส่ Xenon แสงจะฟุ้งออกไปด้านข้างมากเหมือนกันครับ แต่ถ้าโคมโปรเจคเตอร์แสงจะไม่ฟุ้งออกด้านข้าง แต่ถ้าซื้อโคมโปรเจคเตอร์ที่ไม่ใช่ตรงรุ่นจากศูนย์ หมายความว่า ถ้า Body นี้ ไม่มีโคมโปรเจคเตอร์มาตั้งแต่แรกแล้ว ( ซึ่ง ES ไม่มีผลิตโคมโปรเจคเตอร์ออกมาจากศูนย์ ) ก็ต้องอาศัย พวกที่แปลงของ อเมกา หรือ ใต้หวั่น ซึ่งในไทยก็มีขายอยู่หลายอันเหมือนกันครับ ทั้งของ Sonar และ Eagle Eye แต่ช่วงหลัง Eagle Eye มาทําตลาดโคมโปรเจคเตอร์ในไทย ทําให้มีศูนย์รับประกัน และมีศูนย์ซ่อมโคมโดยตรง ซึ่งตั้งอยู่ที่ร้าน Imperal Concept เรียบทางด่วน เลยโลตัสไปครับ หรือถ้าจะเป็นโคม Projector แบบของผม มันคือยี่ห้อ Sonar ครับ หาอะไหล่ยาก อาศัย หาคนแปลงให้เวลาเสีย สรุปแล้วคือว่า โคมโปรเจคเตอร์ที่กล่าวมาการรวมแสงจะดีไม่ดีนั้น อยู่ที่การคํานวณของบริษัทที่ผลิตโคมมาตั้งแต่แรกอยู่แล้ว ก็ต้องแล้วแต่ยี่ห้อหละครับ

2. ถ้าโคมธรรมดาจะติด Xenon ต้องแปลงอะไรบ้างไหม
    ตอบ ถ้าโคมธรรมดาใส่ Xenon ไม่ต้องแปลงอะไรเลยครับ แค่ใส่หลอด HB4 หรือ H4 ( จําไม่ได้ว่าปีใหนใส่อะไร )

3.แล้วโคมโปรเจ็คเตอร์ต้องแปลงอะไรไหม
    ตอบ ก็ไม่ต้องแปลงอะไรอีกเช่นกันครับเพราะถ้าซื้อโคมโปรเจคเตอร์มาใส่ ขั้วหลอดมันจะมีเบอร์ชนิดของหลอดอยู่แล้วครับ ส่วนมากจะเป็น H1 ถ้าเป็นโคมโปรเจคเตอร์แบบผมนะครับ

4.ไฟ Xenon แบบปรับสูงต่ำได้ กะไฟ Xenon ธรรมดาหลอดด้วยเนี้ยราคาต่างกันมากไหมครับ มีคุณสมบัติพิเศษอะไรบ้างไหม
    ตอบ ราคาต่างกันมากครับ ไฟ Xenon ที่สามารถปรับสูงตําได้ เรียกว่าโคมกระดกครับ ( ผมไม่ค่อยแน่ใจนะ รอผู้รู้มาตอบดีกว่า ) คือจะต้องซื้อทั้งโคมนี้มาเลย จะแถม Xenon มาให้ในโคมด้วยครับ และแถมมีตัวบังหลอดด้วย ตรงรุ่น แต่ราคาแพงมากครับ จําไม่ได้ว่าเท่าไร ถ้าคิดจากการลงทุน โคมธรรมดาติด Xenon ถูกกว่าครับ และสามารถเลือกค่า K ได้ด้วย

5.หรือมีข้อแนะนำอะไรบ้างไหมครับ
    ตอบ ส่วนตัวผมว่าถ้าคิดอยากจะใส่โคมธรรมดาใส่ Xenon แล้วก็พยายามหาซื้อตัวบังหลอดมาด้วย แค่นี้ก็หรูแล้วครับ ไม่ต้องกระดกก็ได้ครับ เพราะราคาค่อนข้างสูง แต่ถ้างบเหลือจัดไปก็ไม่เสียหายครับ แต่ถ้าจะอยากแหวกแนวลองมาใส่ Projector แต่ก็แนะนําใส่ Xenon เลยครับ เพราะไฟที่แถมมามองไม่ค่อยเห็นครับ

3. Hondata

Hondata Active Member Member

348
    57
    28
    คร่าวๆนะครับ

โคมธรรมดา ติดซีนอนไม่ต้องแปลง โดยจะใช้หลอด H4 ในes ปี01-03 , HB4ในปี 04-05

โคมโปรเจคเตอร์ก้อไม่ต้องแปลงอีกเช่นกัน ใช้หลอดH3 (หรือH1แล้วแต่รุ่นของโคม)

...............................

xenon สไลด์ (ที่บอกปรับสูงต่ำได้ ผมเข้าจัยว่าหมายถึงแบบสไลด์อ่ะนะครับ)

กับแบบธรรมดา ราคาต่างกันประมาน2000+/-

คุณสมบัติพิเศษนอกจากที่จะเป็นแสงซีนอนทั้งสูง-ต่ำแล้ว ก้อจะมีบังหลอดมาให้เรียบร้อยเลย

ส่วนตัวผมแนะนำแบบธรรมดาอ่ะนะครับ เพราะเวลาเจอฝนหรือถนนเปียกๆยังพอจะใช้หลอดฮาโลเจนส่องทางได้

4. eit_mut

eit_mut New Member Member

191
    16
    0
    ความรู้คับขอบคุณคับ

5. louis_car

louis_car New Member Member

132
    7
    0
    ขอบคุณมากครับ...กระจ่างจริงๆเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้