ถามเรื่องตีซุ้มล้อครับ

การสนทนาใน 'Celica Club' เริ่มโดย เซเฮ, 7 เมษายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. เซเฮ

เซเฮ Guest

0
    0
    0
    คือเอารถไปโหลดมาแล้วเวลากระแทกล้อมันจะขูดกับซุ้ม เจียแล้วก็ไม่หาย ช่างเลยบอกว่าต้องตีซุ้มให้มันโป่งหน่อย เพื่อนๆว่าถ้าตีแล้วรถมันจะเสียทรงหรือน่าเกลียดมั๊ยครับ ขอคําแนะนําที มีใครเคยทํามั๊ย
    ป.ล.เจน6

2. BigGuy

BigGuy New Member Member

6
    0
    0
    โหลดลงมากี่นิ้วครับ หน้า? หลัง?
    แล้วที่ว่าติดเนี่ยติดด้านหน้าหรือหลังครับ ?
    แม็กซ์ที่ใส่อยู่ หน้ากว้าง+offset เท่าไหร่ครับ?

การตีโป่งทำได้ครับ แต่ก็เสียรถน่ะครับเพราะทำกลับแบบเดิมยาก โดยเฉพาะข้างหลัง
    เห็นบอกว่าเจียซุ้มแล้วไม่หาย น่ากัวแม็กซ์จะล้นใช่มะครับ

3. เซเฮ

เซเฮ Guest

0
    0
    0
    โหลดประมาณนิ้วครึ่ง-2นิ้วเองครับ เห็นเพื่อนบอกว่าถ้าเปลี่ยนยางน่าจะหายเพราะตอนนี้ใส่235-45-17 เพื่อนบอกให้ใส่215ก็น่าจะพอแล้ว ส่วนแมกซ์กว้างกี่นิ้วนี่ไม่ทราบจริงๆครับ ถ้าแมกซ์หน้ากว้ามากๆแต่เปลี่ยนไปใส่215 จะมีผลอะไรมั๊ยครับ แนะนําทีครับ

4. << PeTcHy Green Projek >>

<< PeTcHy Green Projek >> New Member Member

455
    4
    0
    ลองเปลี่ยนยางดูคับผมว่าน่าจะไม่ติดนะ แล้วก็ลองดูว่าขอบซุ้มที่เจียรอ่ะคับเค้าเจียรหมดละป่าว เพราะของเพชรนะเจียรออกเหลืออยู่ประมาณ 1mm. เองอ่ะ

ปล. ตีโป่งก็น่าลองนะถ้าไม่คิดจะขายรถ อยากทำอยู่เหมือนกัน

5. เซเฮ

เซเฮ Guest

0
    0
    0
    พอมีรูปตากลมตีโป่งบ้างมั๊ยครับ อยากเห็นอ่ะ ส่วนมากรถในคลับใส่ยางขนาดเท่าไหร่กันครับแล้วคุณเพชรใส่ยางขนาดเท่าไหร่?

6. BigGuy

6
    0
    0
    โดยทั่วไปเค้าใส่กัน 215-225 อย่างมากอะครับ แม็กซ์หน้ากว้างจะอยู่ประมาณ 7.0-7.5-8.0 อะครับไม่เกินนี้ ออฟเซตก็ตั้งแต่ +40 ถึง +35 อย่างมากอะครับ แต่ให้ด้วยกะเพชรนะครับเรื่องเจียซุ้ม จิงๆแล้ว เซลิก้าส่วนใหญ่จะใส่ยางปะมาณ 225 น่ะครับสำหรับแม็กซ์หน้ากว้าง 8 นิ้ว :)

7. Aey Celica

Aey Celica New Member Member

94
    0
    0
    นี่ก็โป่งครับ

8. เซเฮ

เซเฮ Guest

0
    0
    0
    ทําแบบนี้เท่าไหร่ครับ?สวยมาก ผมใส่model5ครับแล้วถ้าผมเปลี่ยนมาใส่ยาง215แล้วทําโป่งแบบนี้มันจะน่าเกลียดมั๊ยครับ ผมกลัวทําโป่งแล้วใส่215ล้อมันจะดูหุบเข้ามากเกินไปอ่ะครับ

9. BOND CELICA

BOND CELICA New Member Member

144
    5
    0
    คุณเพชรยังคิดจะขายรถอีกหรอคับ

10. Aey Celica

Aey Celica New Member Member

94
    0
    0
    เรื่องราคา ถ้าสนใจ โทรมาคุยกันดีกว่าครับ 06-5679327 อั้ม ครับ
    ถ้าทำโป่งแล้วควรจารองสเปเซอร์ให้ล้อยื่นออกมาซักนิ้วอ่ะครับ จาได้ดูเต็มมากขึ้น

11. เซเฮ

เซเฮ Guest

0
    0
    0
    ถามอีกนิดนะครับ ถ้าแมกซ์ผมหน้ากว้างประมาณ7.5-8นิ้ว แล้วใส่215จะมีผลอะไรมั๊ยครับ แล้วข้อแตกต่างระหว่าง215กับ225 มันต่างกันยังงัยบ้างครับ เรื่องราคาตีโป่งเดี๋ยวผมโทรไปคุยด้วยนะครับ

12. << PeTcHy Green Projek >>

<< PeTcHy Green Projek >> New Member Member

455
    4
    0
    รถเพชรแม๊กซ์ 8 นิ้ว ยาง 225(advan) เจียรขอบให้บางๆไม่ติดแล้วคับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 เมษายน 2006
  13. BigGuy

6
    0
    0
    ออฟเซตเท่าไหร่อะเพชร ?

14. เซเฮ

เซเฮ Guest

0
    0
    0
    ถ้าเปลี่ยนยางแล้วหายก็อยากเปลี่ยนนะครับแต่อยากให้ชัวร์ว่าเปลี่ยนแล้วมันจะไม่ติดอีก รถผมใส่model5ครับ รถคุณเพชรใส่สเปเซอร์แล้วออฟเท่ากับmodel5รึเปล่าครับ

15. << PeTcHy Green Projek >>

455
    4
    0
    เพชรเอาล้ออิมมาใส่อ่ะ คงจะออฟเซตอิมคับ ส่วนสเปเซอร์หนา นิ้วครึ่งคับ

16. เซเฮ

เซเฮ Guest

0
    0
    0
    ถ้าใส่215มันจะต่างกับ225มากมั๊ยครับ อย่างเช่นการเข้าโค้งหรืออัตราการเร่งอ่ะครับ
    ป.ล.ผมว่ารถคุณเพชรสวยมากเลยนะครับ ถ้าใส่หางGT4ให้ครบๆล่ะแจ่มเลย

17. Kindani

Kindani New Member Member

81
    1
    0
    ของผม 215/45/ZR17 รองอแด็ปเตอร์ 1 นิ้ว เจียซุ้มออกหน่อย และใส่สตรัทปรับเกลียว ยกขึ้น 1/2 นิ้ว ผลที่ได้ก็ออกมาอย่างเงี้ย.....เหมือนจะติดซุ้ม แต่ก็ไม่ติด จั้มคอสะพานได้เต็มเหนี่ยว เพราะแรกๆ ก็ติดเหมือนกัน ดันรองอแด็ปเตอร์ออกมาแล้วเจียไม่หมด วันดีคืนดีมีเพื่อนร่วมเดินทางโดดขึ้นมาอีก 5 คน ลงเนินที ฟิดๆๆ ฟิดๆๆ แต่ตอนนี้สบายๆ

18. kamonnawin

kamonnawin Member Member

266
    2
    18
    แม๊กของผม gen6 กว้าง 8 นิ้ว รองสเปอร์เซอร์ 1 นิ้ว ยาง 225/45/17 ไม่ติดนะครับ พอดีซุ้ม ผมset โช๊คใหม่ หลังสูงกว่าหน้า 2 นิ้ว เผื่อเพื่อนนั่งเยอะๆ อะครับ

แก้ไขล่าสุด: 4 กรกฎาคม 2006
< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้