ขั้นตอนการแจ้งเปลี่ยนสีรถ ต้องเตรียมเอกสาร อะไรไปบ้างคับ

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย หนุ่ม เทเลคอม, 3 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ขั้นตอนการแจ้งเปลี่ยนสีรถ ต้องเตรียมเอกสาร อะไรไปบ้างคับ แล้วเราสามารถแจ้งเปลี่ยนเป็นสี two tone ได้ใช่ไหมคับ แบบว่าอยากจะไปแจ้งเปลี่ยนเป็นสีเหลือง-ดำ อ่ะคับ สีมันเด่น เดี๋ยวพี่หัวปิงปองเขาจะเล่นเอาอ่ะคับ อิอิ พี่ๆน้องๆ ท่านใดไปแจ้งมาแล้ว ต้องเอารถไปตรวจสภาพด้วยเป่าคับ แล้วค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนสีประมาณ กี่ร้อยอ่ะคับ ขอบคุณ :D

1. dewgiovany

dewgiovany New Member Member

73
    3
    0
    ผมเปลี่ยนมายังไม่ได้แจ้งเรย....ตำรวจคงไม่สงสัยม้างงงงงง

2. Bird_Es

Bird_Es New Member Member

159
    15
    0
    น่าจะต้อง เตรียม เล่มทะเบียนรถ+บิลค่าทำสีนะคับ+แล้วก็เจ้าของรถตามเล่มทะเบียนหรือไม่ถ้าเจ้าของไม่ก้มาก็ฌซ็นใบมอบอำนาจไปคับ

3. jed-civic es

jed-civic es New Member Member

350
    33
    0
    บิลค่าทำสีนะคับ + เงิน110บาท ขับไป ขนส่งจังหวัด จบ....(แต่ต้องเป็นรถที่ไม่ติดไฟไฟแนนซ์ นะครับ) เพราะถ้าติดไฟแนนซ์ อยู่ต้องให้บริษัทไฟแนนซ์ นั้น ดำเนินเรื่องให้ครับ(เพราะคู่มือรถเราอยู่กับไฟแนนซ์) เสียค่าใช้จ่ายประมาณ 1500 บาท ให้มัน กำกำกำ ดังนั้นรีบผ่อนให้หมด เสียแค่ ร้อยกว่าบาท อิอิอิ

4. tui013

tui013 New Member Member

1,777
    238
    0
    :D:D

5. ขอบคุณคับ งานเข้าเลย รถใช้อยู่แถว พิดโลก พิจิตร ไม่มีเวลา ลงกทม. ป้ายทะเบียนดันเป็นป้าย กทม. ไปถามขนส่งมาคับต้องไปแจ้งเปลี่ยนสีที่ กทม. อ่ะคับ กำ สงสัยคงไม่ต้องแจ้งแล้วอ่ะ อิอิ ขับอย่างนี้ไปแหละคับ ไม่แจ้งแย๊ว :D

6. appleneat

appleneat New Member Member

29
    3
    0
    ผมไปแจ้งมาครับ มีตรวจสภาพก่อนด้วย(แม่งตรวจรถตูยังกะค้นยาบ้า ทุกซอกทุกมุมจริงๆ)เสียค่าใช้จ่ายรวมทั้งหมด 55 บาทครับ ส่วนหลักฐานนั้นตามคุร Bird ได้เลยครับ

7. ahingrace

ahingrace New Member Member

467
    54
    0
    อู่ในกทม ที่ไหนดีครับถ้ากรณีอยากทำสีทั้งคันแต่ไม่ใช่รถผมน่ะ
    เพื่อนเขาจะทำแนะนำด้วยครับด่วนมาก.....

8. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    ขอไปใส่กระทู้รวมคำถามหน่อยนะครับ

9. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    ต้องไปแจ้งตามขนส่งพื้นที่ ที่เจ้าของรถมีชื่อในทะเบียนบ้าน (ไม่ใช่ผู้ครอบครองรถ ในกรณีที่ยังผ่อนอยู่) เช่นถ้าอยู่แถวลาดกระบัง จะมาแจ้งที่หมอชิตไม่ได้ ต้องไปขนส่งตามพื้นที่

===========================================
    การเปลี่ยนสีรถ

การดำเนินการด้านทะเบียนและภาษีรถหากเจ้าของรถมิได้มาดำเนินการด้วยตนเองจะต้องทำหนังสือมอบอำนาจ
    ให้แก่ผู้ดำเนินการแทนและผู้ดำเนินการแทนต้องนำบัตรประชาชนมาแสดงเว้นแต่การยื่นเสียภาษีประจำปี
    ไม่ต้องมีหนังสือมอบอำนาจ

1.ใบคู่มือจดทะเบียนรถ
    2. หลักฐานการเปลี่ยนสีของรถ เช่น ใบเสร็จรับเงินค่าจ้างทำสีเป็นต้น
    3. หลักฐานประจำตัวเจ้าของรถ ได้แก่ ภาพถ่ายบัตรประจำตัว ภาพถ่ายสำเนาทะเบียนบ้าน หรือหนังสือรับรองการ จดทะเบียนเป็นนิติบุคคล
    4. หนังสือมอบอำนาจ (กรณีไม่มาดำเนินการเอง) พร้อมภาพถ่ายบัตรประจำตัวของผู้รับมอบอำนาจ

1. ยื่นคำขอพร้อมหลักฐาน เพื่อขอนำรถเข้ารับการตรวจสอบ
    2 ยื่นตรวจสอบคำขอพร้อม หลักฐาน และผลผ่านการ ตรวจสอบรถ
    3. ชำระเงินค่าธรรมเนียม
    4. รอรับเอกสารคืน​

หมายเหตุ - เจ้าของรถต้องแจ้งการเปลี่ยนสีรถภายใน 7 วัน นับแต่วันที่เปลี่ยนสีรถ

================================================
    [​IMG] [​IMG]

http://www.dlt.go.th/contactregistra/motoregistra.html

[​IMG]การจดทะเบียนรถใหม่[​IMG]การเปลี่ยนเครื่องยนต์ [​IMG]การโอนเปลี่ยนเจ้าของ[​IMG]การเปลี่ยนลักษณะรถ [​IMG]การดำเนินการกรณีรถหาย[​IMG]การเปลี่ยนสีรถ [​IMG]การแจ้งใช้รถ[​IMG]การขอเปลี่ยน ชื่อ สกุล ที่อยู่ [​IMG]การรับโอนมรดก[​IMG]การแจ้งย้ายรถออกปลายทาง [​IMG]การแจ้งย้ายรถออก[​IMG]การแจ้งไม่ใช้รถชั่วคราวและตลอดไป [​IMG]การแจ้งย้ายรถเข้า

10. vee_01

vee_01 New Member Member

169
    14
    0
    พี่โอ๋ นี่รู้ลึก รู้จริง ทุกซอกทุกมุมเลยนะครับ เหมือนกับจะเปลี่ยนสีเป็น เทาแลมโบ ยังไง ยังงั้นหล่ะ

ปล. คุณแฟนอนุญาติแล้วเหรอครับ

ปล2. ได้สุนัขปัยเยอะหรือยังครับพี่

ปล3. ป๋มใช้เวลาอยู่ในขนส่งแจ้งเปลี่ยน 3 ชั่วโมงครับ นานตรงรอจ่ายตังค์ ก่ะพิมพ์ เล่มครับ

ปล4. เค้าไม่ค่อยได้ตรวจอะไรมากครับ ขูดเลขเครื่อง เปิดฝาถัง ก้มดูใต้ท้อง แล้วก้อพูดว่า " เนียน ๆ " ฮี่ ๆ

ปล5. ใบเสร็จเอาแค่ค่าแรงเปลี่ยนสี แค่นั้นก้อได้ครับ ประมาณว่า เราซื้อสีไปเอง

11. ไทพเปอร์

ไทพเปอร์ New Member Moderator

881
    73
    0
    สุดยอยเลยครับพี่โฮ๋ ขอไปลงกระทู้รวมคำถามนะครับ

12. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    เ พ่ โ อ๋ เ ข า รู้ จึ ง ทุ ก เ รื่ อ ง อิ อิ

13. ขอบคุณมากนะครับ ความรู้ใหม่ ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะทราบกัน ว่าเวลาแจ้งเปลี่ยนสีต้องทำอย่างไรบ้าง ละเอียดมากคับ

14. louis_car

louis_car New Member Member

132
    7
    0
    ฟามรู้ ฟามรู้ ท้างน้าน ...

15. BLACKCIVIC

BLACKCIVIC New Member Member

84
    0
    0
    ผมไม่มีบิลเปลี่ยนสีรถจะแจ้งเปลี่ยนได้มั้ยเนี่ย

16. psYchosis

psYchosis New Member Member

449
    47
    0
    พึ่งเห็นว่าโดนเผา :mad:
    ตอบวี
    ข้อ 1. ยังเลย :(
    ข้อ 2. เสาร์นี้จะเริ่มติดตั้ง คงได้เดินสาย รับซื้อสุนัข กันวันอาทิตย์ :D (ภูมิใจอันนี้แฟนชอบ)
    แล้วค่าตอบแทนที่ไปรับของมาให้ นอกจากถ่ายรูปแล้วเดี๋ยวจะแถมติดตั้งไฟหรี่เลี้ยวหน้าให้ด้วย
    พอดีจะทำวงจรแต่หารถลองอยู่ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้